overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: HDD ควันขึ้น ผมไม่เข้าใจ ช่วยผมทีคับจะับ้าตายแล้วคับ T^T

OverclockZone Member mazboomza's Avatar

Unhappy HDD ควันขึ้น ผมไม่เข้าใจ ช่วยผมทีคับจะับ้าตายแล้วคับ T^T

ก่อนอื่นผมจะบอกว่ามันเปนอย่างไร
    ( บ้านผมเอา HDD มาต่อแบบตรงเลยนะครับไม่มีกล่อง swap คือเสียบสายไฟ กะ sata เลยแล้วเปิดเครื่อง ทำแบบนี้มานานไม่มีปันหาครับ )

วันแรกผมเอา HDD กลับมาจาก กสท ไปสว๊อปสลับกับอีกตัวครับ ก้อเอากลับมาดูหนัง ทำอะไรทุกอย่างปกติครับ ผิดปกติตรง เสียงดัง แก๊ด แก๊ด แก๊ด มาจากตัว HDD ผมก้อพูดในใจว่าเอาอีกล่ะ seagate

วันที่สองผมก้อตื่นมาดูหนังเหมือนเดิมแล้วได้ปิดคอมไปพักนึง เนื่องจากยังเช้าง่วงอยู่พอมาเปิดอีกที มันเล่นผมสะ อะไรวะเนี่ย!! พอเปิดคอมปุ๊บควันขึ้น เวน!! ผมเลยปิดปลั๊กไฟ แล้วพ่อเดินมาดึงสายไฟที่ต่อกะไฟบ้านออกเลย ทีนี้ผมแบบว่าเซงมาก ไรของมันเนี่ย มาดูๆแผงวงจรด้านนอก นะครับไม่มีลอยไหม้ ปกติทุกอย่าง พอผมดมๆดูอ่าวไมมีกลิ่นไหม้สารเคมีงี้อ่ะ

มันจะเคลมได้มั้ยครับ ไม่มีรอยไหม้ตรงแผงวงจรด้านนอก ไม่มีไฟลุกไหม้ มีแต่ควันและกลิ่น
    และถ้าเคลมไม่ได้จะเอาไปซ่อมที่ไหนครับ เพราะผมใช้เกบหนังไว้เยอะมากๆครับ -*-
    และถ้าจะเอาไปเคลมมีร้านตกแต่งป่ะครับ ให้กลิ่นหาย ผมอยากเคลมน่ะ ประกัน 5 ปี ผมเคลมไปทีเดียวเรื่อง overload ช่วยแนะนำทีนะครับ ผมซื้อใหม่ไม่ได้พ่อไม่ให้แล้ว ผมซื้อ 1000GB มา2ตัว หมื่นกว่าแนะครับช่วงนั้น แต่อีกตัวเยี่ยมครับ WD สีเขียว ไม่มีปัญหา

ช่วยผมทีนะครับ ขอให้มันเคลมได้ ผมกลัวไปแล้วจะเจอพนักงานพูดนู้นพูดนี่ผมไม่มีความรู้ด้านการเคลม พอถามพี่มันก้อตอบแบบไม่จิงจัง ผมไม่อยากจะขอความช่วยเหลือจากมันแล้ว เลยมาปรึกษาทุกๆคนครับ ช่วยทีนะครับจะบ้าตายแล้วครับ

HDD ของผมตามนี้นะครับ
    Seagate Producl of Chaina (จีน - -*)
    Barracuda 7200.11 / 1000 Gbytes

STX - ST31000340AS (B)

ผมจะไม่ซื้อ seagate อีกตัวไปครับ
    ประสบการณ์เอาเลวร้ายของผม มีเยอะมากกับเจ้าชื่อนี้ ที่ซื้อตัวนี้มาเพราะเปน Buff มัน 32 เท่านั้นเองครับ
    ครั้งแรกที่ซื้อ HDD เองที่แฟชั่นไอซ์แลน 40GB หรือ 80Gb นี่แหละครับซื้อมา อาทิตย์นึงพังครับเอาเคลมมันไม่เคลมครับ แม้งเอาไปซ่อมแล้วบอกประกันหมด ตอนนั้นยังเด็กผมไม่รู้อะไร

ช่วยทีนะครับ จะบ้าตายแล้ว

OverclockZone Member mazboomza's Avatar

ไม่มีใครช่วยเลยยย T^T

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยืนใว้อาลัน 1 นาที

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

ลองหาวิธีที่ทำให้กลิ่นลดลงหรือหายไปเลย แล้วลองเอาไปเครม (ทำหน้าซื่อๆไว้นะตอนเคลม)

ขอให้โชคดีคับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ทำหน้า นิ่งๆ เข้มๆ เข้าไว้ครับ ไม่ต้องบอกมันว่าเราต่อใช้ยังไง บอกไปว่าอยู่ๆมันก็เป็นแบบนี้เอง ยังไงลองหาแอลกอฮอลล์เช็ดๆหมาดๆดูครับ หรือไม่ก็พวกสเปรย์ทำความสะอาดแผ่นปรินท์ อาจจะพอกลบกลิ่นไปได้

กลิ่นไหม้มีบริเวณที่เสียบ sata กับ สายไฟอ่ะครับ ส่วนตรงวงจรเลยมา เอานิ้วโป้งวาง อ่ะครับมีกลิ่นจางๆ
    คือถ้าไม่ดมใกล้ๆแบบจมูกติดๆก้อไม่ได้กลิ่นนะครับ จะได้กลิ่นแรงๆมากส่วนบริสายไฟ กะ sata

ในกรณีนี้ผมจะอ้างได้มั้ยครับว่า เล่นๆอยู่แล้วมันดับไปเอง ผมคิดคำไม่เก่งอ่ะครับ กลัวเค้าตรวจสอบแล้วบอก น้องพี่ตรวจสอบแล้วน้องใช้งานแบบนี้ๆ T^T

ปกติผมเปนคนหน้าตาแบบเลื่อนลอยอยู่แล้วคับ

5555

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

ตามนั้นครับ

ผมไปเคลมบ่อยอยู่ อาศัยสนิทด้วยแหละ แหะๆ

บางทีพี่เค้ามองหน้า แล้วยิ้มๆ แต่ก็เคลมได้ หุๆ

OverclockZone Member kiagenwa's Avatar

ตอบไปตามจริงผมว่าก็ดีนะครับ
    แต่อย่าปริปากบอกเค้าเด็ดขาดว่ามีควันขึ้น
    ถ้าเค้าถามก็ทำเป็นไม่รู้ก็ได้ครับ เนียนๆ เข้าไว้

รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

ก่อนจะเป็นรุ่นใหญ่ มันก็ต้องเป็นรุ่นเล็กก่อนใช่มั้ยคับ หุหุ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เเต่งหน้าศพ
    เอาผ้ามาเช็ด ๆ ขัด ๆ
    เเล้วตีหน้าเนียนเหมือนพวกโง่เรื่องคอม
    รับรองเครมได้
    ถ้าไม่มีรอย

OverclockZone Member natdemo's Avatar

ถ้าประกันเหลือเยอะก็ทิ้งไว้ให้กลิ่นมันจางก่อน ไม่ต้องรีบ

OverclockZone Member

*0*

จิงๆแล้ว

ประกันเคลมไหม้ เค้าไม่รับหรอกคับ

ถึงกลิ่นจะหาย แต่ ถ้าตรวจสอบว่า มันไหม้เยอะจิง

เค้าก็คงไม่รับหรอก เค้า ตีกลับ และ ร้านที่เคลมก็จะโทรบอก

แต่ในบางกรณี เค้าก็อาจจะซ่อมให้ได้ เพราะ อาจจะเห็น ว่าส่วนอื่นเสียก่อน
    ฮิฮิ

ยืนไว้อาลัย ตาม ข้างบน

ทำให้กลิ่นมันหายไป แล้วเอาไปเครมครับ

ผมเคย ซื้อฮาร์ดดิสมาใหม่ๆเลย ทำช๊อตตรงวงจรมัน ไฟไม่เข้าเลย ดีที่ไม่มีกลิ่น
    ไปเครมแล้วบอกเขาว่า มันมองไม่เห็นครับ ตีหน้าซื่อด้วย

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

คิดซะว่าซวยไปครับ...

ฺLasalle,Bearing BangNA

เป็นเหมือนกันครับ
    Maxtor 160G ata Daimondmax10
    เหมือนอ่านเจอว่า ของ maxtor และ seagate จะไหม้จุดคล้ายๆกัน
    ของผมควันขึ้นมีกลิ่น(ไม่พึงประสงค์) แถวจุต่อจากที่ต่อสายไฟครับ
    ที่สำคัญ ประกันผมหมดไปนานแล้วมั้ง ตอนนี้กำลังหาบอร์ดมาสลับดู

ใครมีไม่ใช้แล้ว ขายผม ผมเอานะ

ส่วนท่านลองเนียนๆดูสิครับ ของผมไม่มีกลิ่นแล้วนะครับ แต่เขม่าดำ ชัดเลย 555

OverclockZone Member sensepon's Avatar

ผมเคยไปถามร้านเขาว่า ตกลง IDE กับ SATA อันไหนทนกว่ากันร้านเขาบอกว่า IDE ครับเพราะว่า SATA มันมีัปัญหาใหม้บ่อยเป็นบางล็อตครับใหม้ตรงเสียบไฟ ตามประสพการณ์น่าจะเคลมได้ครับแต่งสพสวย ๆ ฉีดน้ำหอมดัาบกลิ่นซักหน่อย ถ้าเคลมไม่ได้เขาต้องซ่อมให้ครับเพราะไม่ได้เป็นความผิดของเรา ๆ เราไม่ได้ไปโอเวอร์คล็อกมันนี้ครับเพราะมันทำไม่ได้ ถ้าเป็น CPU ไปอีกอย่างครับพี่น้อง

หาวิธีที่ทำให้กลิ่นหายครับ แล้วตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จไปว่า มันเปิดไม่ติด ส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้เวลาเคลมจะได้เลยนะครับ เค้าไม่มาตรวจละเอียดซักเท่าไหร่้ ส่วนตัวที่เปลี่ยนให้ก็ของซ่อมวนอยู่ดีครับส่วนใหญ่

OverclockZone Member thejetz's Avatar

มันก็แล้วแต่ร้านด้วยอ่ะครับผมไม่เคยเจอปัญหาเรื่องHADDมาก่อนเคยเจอแต่
    การ์ดจอน่ะครับตอนนั้นผมซื้อการ์ดจอมาใหม่แล้วก็เสียบเข้าไปปกติ
    แต่สายดันไปขัดกับพัดลมครับอยู่ดีๆจอดับเลยครับผมพึ่งรุ้ตอนไปดูที่คอมครับ
    ผมก็เลยไปที่ร้านแล้วบอกว่า "พี่ครับผมไม่เก่งเรื่องคอมคับทำไมอยู่ดีๆมันดับอ่ะครับ"ทำหน้าประมาณนี้ T-T
    เค้าก็ลองไปเสียบให้ก็ไม่ติดเค้าก็หยิบกล่องใหม่ให้เลย
    อาจเป็นเพราะมันเหลือเยอะไม่ก็ขายไม่ออกมั้ง-*- หรือไม่ก็เห็นหน้าผมน่าเชื่อถือ

ครับจะลองดู ครับ รอกลิ่นไหม้หายๆไปก่อน
    ประกัน 5 ปีน่ะครับ อีกนาน กลัวของมันจะหมดสะก่อน( T^T )

ขอบคุณมากๆครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks