overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: กำลังจะซื้อ Notebook งบ 35k แนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member hotboyz's Avatar
    ปากเกร็ด นนทบุรี

Default กำลังจะซื้อ Notebook งบ 35k แนะนำหน่อยครับ

เอายี่ห้ออะไรก็ได้ ยกเว้น Acer เอาไว้ใช้งาน เล่นเกมส์บ้าง ผมไม่ค่อยคุ้นเคยกับการเลือกซื้อโน๊ตบุกเท่าไรนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    Last edited by hotboyz; 23 Mar 2009 at 18:47:12.

OverclockZone Member Apolly's Avatar
    อุบลราชธานี @ วารินชำราบ

ขอเเนะนำสั้นๆ
    ซื้อโน้ตบุ้คอย่าดูเเต่ สเป็คเครื่องครับ

รอ rep ล่างๆมาเพิ่มเติมอีกที

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

แนะนำไปลองสัมผัสเครื่องดูเองครับ เพราะบางคนเห็นเสปคดีแต่งานประกอบตรงข้าม- -

เสปคส่วนใหญ่ ไม่ต่างกันมากนักหรอกครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

BenQ R57 ไหมครับ กะลัง ดัง อิอิ

เล่นเกมส์ เกมส์ อะไร ( ซื้อมาเล่นเกมส์ นั้นๆไม่ได้ ก้อเสียเปล่า)

เอาจอขนาดไหน เอาหนักแค่ไหน หิ้วบ่อยไหม ไปไหนมาไหน

เอาแค่พอดีการใช้งาน เด่วซื้อแรงๆมา 35เค ใช้ได้ไม่เต็มที่ ก้อเสียดายเงิน

OverclockZone Member saksith's Avatar

วิธีการเลือกซื้อ Notebook ที่ถูกต้อง และชาญฉลาด

เกินความจำเป็น ซื้อเผื่อ อนาคต เป็นเรื่องที่ดี แต่ต้องอย่าลืมว่า ไม่มีใครล่วงรู้อนาคต แล้วผมก็ไม่เคยเห็นใครเผื่ออนาคตได้สักคน พอมีอะไรใหม่ ๆ ออก ก็คิดจะเปลี่ยนทั้งนั้น เพราะ nb มัน up spec เหมือน pc ไม่ได้

ยก ตัวอย่างง่าย ๆ คนซื้อเครื่องที่ใส่ DDR 2 / 800 4 gb ตอนที่ซื้อก็เผื่ออนาคต แต่พอ DDR3 ออก ไม่ได้แระ ไม่แรง ต้องเปลี่ยน ผมจะพูดง่าย ๆ นะครับ NB มันซื้อเผื่ออนาคตไม่ได้ครับครับ เน้นการใช้งานที่เหมาะกับเราไว้ก่อน

การเลือกซื้อวิธีที่ถูกต้องแระเหมาะสมที่สุด และฉลาดที่สุด

1. ศึกษารายละเอียดของอุปกรณ์ก่อนว่าแต่ละชิ้นมีหน้าทีอะไร แต่ละยี่ห้อมีอะไรดีหรือเสียอย่างไร แล้วอุปกรณ์ชิ้นใหนเหมาะกับการใช้งานของเรา (การซื้อโดยไม่รู้ข้อมูลของอุปกรณ์เลย มันเสี่ยงที่จะถูกหลอก)

2. เมื่อทราบรายละเอียดบ้างแล้ว คราวนี้ต้องไปสัมผัสตัวจริงกันบ้าง คือไปลองใช้งานทุกยี่ห้อเลยครับ เพราะความชอบ ความถนัด มันถามกันไม่ได้ บางทีเห็นเครื่อง เห็นสเป็คแล้วแรง แต่ใช้งานไม่ถนัด แบกแล้วหนัก แรก ๆ ก็เห่อ แบกไปมา หลัง ๆ ไม่ไหว ตั้งไว้อยู่กับที่ หรือการดีไซน์มันสวยจริง แต่พอใช้งานก็ติดโน่นติดนี่ไปเรื่อย ทำให้สร้างความรู้สึกไม่ดีกับการใช้งาน หลักง่าย ๆ สเป็คอย่าเพิ่งไปมอง ดูแค่การใช้งานก่อน อย่างไปหลงไหลในตัวเลขมากเลยครับ

3. เมื่อเรารู้แล้วว่าเราชอบบอดี้ ตัวเครื่องของยี่ห้อใหน รุ่นใหน คราวนี้ก็ค่อยมาพิจารณาว่า ในยี่ห้อนั้น รุ่นนั้น มีสเป็คอะไรให้เลือกบ้าง แล้วก็มาคำนึงถึงงบประมาณที่เราได้ตั้งเอาไว้

4. เมื่อรุ้แล้วว่าเครื่องใหนที่เราต้องการ ก็ไปที่ร้าน แล้วก็เริ่มทดสอบ โดยใจเย็น ๆ (แนะนำอย่าซื้อในงานครับ เพราะโอกาสทดสอบไม่ค่อยมี) ค่อย ๆ เช็คไปทีละส่วน

5. เมื่อเช็คของเรียบร้อยดีแล้ว ก็เริ่มคุยเรื่องราคา ของแถม และบริการหลังการขายให้เข้าใจในเงื่อนไขของยี่ห้อนั้น ๆ เป็นอย่างดี จะได้ไม่เกิดปัญหาภายหลัง

6. ขั้นตอนสุดท้าย คือเมื่อตกลงซื้อแล้ว ต้องเช็คให้ดีว่า อุปกรณ์ที่ได้มานั้น ครบตามที่ตกลงหรือไม่

นี่เป็นการเลือกซื้อที่ฉลาด อย่าไปหลังเชื่อคำเชียร์ของพนักงานขาย หรือใครต่อใคร ถามน่ะได้ แต่เก็บไว้แค่ข้อมูล แต่การตัดสินใจต้องเกิดจากผู้ซื้อเองครับ ผมเห็นจำนวนไม่น้อย ที่ซื้อเพราะคำเชียร์ของใครต่อใคร แล้วมาผิดหวัง คือสเป็คน่ะแรงจริง แต่ใช้แล้วไม่ชอบก็เยอะ

การซื้อ Computer ต้องมองการใช้งานจริง ๆ ของตัวเองครับ อย่าไปมองหรือเทียบกับของใคร เมื่อซื้อมาแล้ว ต้องทำใจว่า มันต้องตกรุ่น เพราะไม่มีอะไรจะทันสมัยไปได้นาน ยิ่งเทคโนโลยี มันตกรุ่นทุกวัน สำคัญที่ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้มก่อนที่จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ ยิ่งซื้อแพง โอกาสใช้ให้คุ้มยิ่งยาก แต่ถ้าซื้อแพงแล้วเอามาทำเงินสร้างรายได้กลับมาได้ ก็ถือว่าโอเคครับ

แถมท้ายอีกนิด สำหรับคนที่คิดจะซื้อ Notebook มาเพื่อเล่นเกมส์จริง ๆ จัง ๆ

ต้องเข้าใจประโยชน์ของ Notebook กันก่อน คือเป็นคอมพิวเตอร์ที่สามารถพกพาไปใช้งานได้ทุกที่ เพราะเครื่องมีขนาดเล็ก ทำให้พกพาได้สะดวก แต่การที่เครื่องมีขนาดเล็กลงจนพกพาได้ จึงต้องลดอะไรหลาย ๆ อย่างลง ทั้งการทำงานของอุปกรณ์ จะปรับขึ้นลงตามสภาพการใช้งานในช่วงเวลานั้น ๆ จะไม่เสมอต้นเสมอปลายเหมือน pc และอีกเรื่องนึง คือความร้อน การระบายความร้อนมีศักยะภาพที่จำกัด และการที่อุปกรณ์ต่าง ๆ ถูกยัดเข้ามาในตัวเครื่องที่มีขนาดเล็ก ทำให้การระบายอากาศมีประสิทธิภาพที่น้อยกว่า pc ค่อนข้างมาก ด้วยเครื่องที่มีขนาดเล็ก ทำให้จะเพิ่มระบบระบายอากาศเป็นไปได้ยาก ในทางกลับกัน อุปกรณ์ยังคงเพิ่มการทำงาน เพิ่มความร้อนมากขึ้นตลอดเวลา ทำให้เครื่องในปัจจุบัน มีการสะสมความร้อนมากขึ้น และความร้อนนี่เอง เป็นปัจจัยสำคัญต่อการทำงานและทำให้อายุการใช้งานของอุปกรณ์ภายในเครื่อง สั้นลง แล้วยิ่งเครื่องแรง ก็ยิ่งใช้พลังงานสูง ถ้าคุณพกพาเครื่องไปใหนมาใหน แล้วต้องหาปลั๊กเสียบบ่อย ๆ หรือ ตั้งเครื่องอยู่กับที่ตลอดเวลา แบบนี้ก็ไม่น่าจะใช้คุณสมบัติของ Notebook ที่ดีครับ

เมื่อเข้าใจตามนี้แล้ว การซื้อเครื่อง Notebook เพื่อจะเล่นเกมส์แรง ๆ แบบเต็มพิกัด ผมก็ขอแนะนำครับว่า พิจารณาเครื่องอื่นดีกว่าครับ เพราะก่อนซื้อเรามักจะมองความต้องการ 108-1009 แต่พอซื้อมา มันมักจะไม่เป็นอย่างที่เราต้องการ ควรมองการใช้งานจริง ๆ ของเรามากกว่า แล้วซื้อให้เหมาะกับการใช้งาน การวางงบประมาณสูงเกินไป เพียงแค่สนองเรื่องเกมส์เท่านั้น ดูจะไม่สมเหตุสมผลน่ะครับ (คือก็ไม่ได้จะแย้งเรื่องการใช้เงิน แต่อยากให้คิดพิจารณาให้ดีก่อนตัดสินใจ ยิ่งถ้าเป็นเงินคนอื่นด้วยแล้ว ต้องยิ่งคิดให้มาก ๆ)

คราวนี้มาพูดถึงเรื่องเกมส์กันบ้าง เกมส์ที่มีขายกันในปัจจุบัน มีกราฟฟิคสูง ๆ ด้วยกันทั้งนั้น ซึ่งการสร้างเกมส์ ก็ไม่ได้แบ่งแยกว่า สำหรับ Notebook หรือ PC ดังนั้น เกมส์บางเกมส์ Notebook ศักยภาพไม่ถึงที่จะเล่นได้ ต่อให้คุณซื้อเครื่องราคาเป็นแสน คุณก็เล่นแล้วกระตุกอยู่ดีครับ

สรุป ง่าย ๆ ครับ ซื้อ Notebook ให้เหมาะกับการใช้งานให้มากที่สุด ส่วนเกมส์ให้เป็นเรื่องรอง ๆ ครับ อย่าเล่นแบบจริง ๆ จัง ๆ แค่พอเพลิน ๆ ก็พอครับ ถ้าชอบเล่นเกมส์ แนะนำเครื่องเล่นเกมส์ หรือ pc ก็ได้ครับ "ซื้อเครื่อง ไม่จำเป็นต้องทันสมัยที่สุด ใหม่ที่สุด เลิศที่สุด หรือนิยมกันมากที่สุด ..แต่สำคัญที่มันต้องเหมาะกับตัวเรามากที่สุด"

คงเป็นประโยชน์กันนะ :bkkonline_emo15:

ขอบคุณ *****************

OverclockZone Member dude's Avatar

ขอบคุณคุณ Saksith มากครับ ที่เอาบทความดีๆมาแนะนำให้ได้รู้กัน

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

แนะนำ2 ตัวนี้สเปกแรง
    ชอบ14นิ้วก็s42
    ชอบ15 นิ้วก้ s57

OverclockZone Member

อย่างที่เรพบนๆว่าไว้ครับ ลองจดรุ่นต่างๆที่แนะนำกันมาไปดูตัวจริงจะดีกว่า

โน้ตบุคคู่กายก็ต้องชอบรูปลักษณ์มันด้วย ;D

OverclockZone Member hotboyz's Avatar
    ปากเกร็ด นนทบุรี

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่แนะนำให้ครับผม ตอนนี้เล็งพวก Toshiba กับ Fujitsu ที่ให้สเปกมา BenQ ก็ไม่เลวครับเด๋วจะไปดูตัวเป็น ๆ เพื่อโดนใจ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถ้า Fujitsu ก็มี L1010 รุ่นกลาง 31,900 บาท
    เสป็ค
    http://www.*****************/notebook...BT4200%5D.html

Bookmarks

Bookmarks