Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเปกคอมทำ 3d หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเปกคอมทำ 3d หน่อยครับ

มีงบ 40k เกินได้ 5000 อยากจะทราบว่าแบบไหนคุ้มที่สุดครับถ้ามีเครื่องเดิม e2140 asrock4core dual-sata2 ram2g gf8500gt 1g ใช้ทำ3dหนัก ปกติเรนเดอร์6-7ชม.เกมส์เล่นบ้างถ้าได้คอมแรงคงมีเวลาได้เล่น แล้วจะเลือกแบบไหนให้ดีที่สุดถ้า
    1.เพิ่ม i7 เคสใหม่ จอใหม่ ใช้เรนเดอร์โดยเฉพาะ เครื่องเดิมใช้ photoshop cad illustrator อาจจะใช้ network render ร่วมด้วย
    2.เพิ่ม 2 เครื่องเป็น c2q รึ q6600รวมจอมือสอง แล้วใช้ network render ร่วมกัน
    3.เพิ่ม 1 เครื่องรวมจอเป็น q9550 และอัพของเก่า แล้วใช้ network render ร่วมกัน
    อยากอัพเพื่อรับงานเพิ่ม แล้วอยากให้จัดชุดที่น่าสนใจจาก 3 ข้อข้างบนให้ด้วยครับ
    อยากได้ 4 หัว เพราะโปรแกรมที่ใช้รองรับทั้งหมดครับ รบกวนด้วยนะครับ
    Last edited by rourzus2003; 28 Mar 2009, 03:18:02.

1. ใช้ CPU Intel C2D E8400 ขึ้นไปครับ อาจจะเล็งไปถึง Q8-Q9 ก็ได้ ใช้งบไม่เกิน 10,000 บาท

2. ส่วน VGA ก็ลองโมเป็น Quadro NVS 290 ดูก่อนก็ได้ครับ ประหยัดตังค์ได้ส่วนหนึ่ง วิธีการก็ดูในกระทู้นี้ได้ครับ โมเป็น Quadro

อาจจะลดเวลาลงได้ 2-3 ชั่วโมง หรือมากกว่านั้น พอลองแล้วไม่ไหวจริงๆ ก็เปลี่ยน VGA เป็นอันใหม่ก็ยังไม่สายครับ
    Last edited by แหวะ; 23 Mar 2009, 21:47:48.

Comment

งง - -

Comment

ขออนูญาตถามในกระทู้เดียวกับเจ้าของกระทู้นะครับ (ผมตั้งกระทู้ไม่ได้)
        สเป็กคอมเก่าครับ
        intel pentium D 2.8
        mainboard P5VD2-MX
        ddr2 3g bus 667
        vga card en8800GT
        HD seagate 300g.

หลักๆเลยครับ ผมจะซื้อ XFX GTX 295
        ผมไม่แน่ใจว่า จะใส่กับ mainboard เดิมได้ อยู่ไหม? หรือมันจะ support กันไหม?

งบมีอยู่ 25k หลักค่า GTX 295 18k จะเหลือ 7k ชิ้นส่วนเดิมขายได้ ก้อคงมีเงินมากกว่านี้ครับ
        หรือจัดสเป็กให้ผมหน่อยครับ แต่ขอเน้นที่ การ์ดจอครับ

ใครก้อได้ช่วยตีราคา คอมเก่าผม ให้หน่อยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับเจ้าของกระทู้และผู้ที่ตอบ

Comment

มาดันครับ อยากทราบคำตอบ ระหว่างใช้ q6600 2 เครื่องหรือ qตัวอื่น เรนเดอร์งานร่วมกัน เทียบกับ i7 ตัวเดียว แบบไหนจะดีกว่ากัน เทียบกับ cpu อย่างเดียวนะครับ อย่างอื่นไม่รวม เน้นเร็ว เนียน เรนเดอร์ 3d เป็นหลัก ส่วนเกมส์รอง ส่วนการโมเป็น quadro ลองเรนเดอร์แล้วใช้เวลาไม่ต่างจากเดิมมากอ่ะครับ

Comment

Q6600 2 เครื่องก็น่าพอๆ กับ I7 920 ตัวเดียว งั้นซื้อ Q9550 ตัวเดียวดีกว่าไหมครับ

ลืมไปว่า NVS มันเป็น 2 มิติ โทษทีครับ งั้นคงต้องหาพวกสูงกว่านี้ อย่าง 9600GT หรือ 4850

Comment

ขออนูญาตถามในกระทู้เดียวกับเจ้าของกระทู้นะครับ (ผมตั้งกระทู้ไม่ได้)
              สเป็กคอมเก่าครับ
              intel pentium D 2.8
              mainboard P5VD2-MX
              ddr2 3g bus 667
              vga card en8800GT
              HD seagate 300g.

หลักๆเลยครับ ผมจะซื้อ XFX GTX 295
              ผมไม่แน่ใจว่า จะใส่กับ mainboard เดิมได้ อยู่ไหม? หรือมันจะ support กันไหม?

งบมีอยู่ 25k หลักค่า GTX 295 18k จะเหลือ 7k ชิ้นส่วนเดิมขายได้ ก้อคงมีเงินมากกว่านี้ครับ
              หรือจัดสเป็กให้ผมหน่อยครับ แต่ขอเน้นที่ การ์ดจอครับ

ใครก้อได้ช่วยตีราคา คอมเก่าผม ให้หน่อยครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ สำหรับเจ้าของกระทู้และผู้ที่ตอบ
              ซื้อcpu e8400 6,300
              ASUS P5-KPL 2,250
              ram ocz4gb[2gb*2] 2,100
              HD4870ลื่นหัวแตก[8,600] เพิ่มได้ก็ลอง4890[9,800]
              TT550 watt 2,500

Comment

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ i7 นี่เรนเดอร์ 3d กี่ช่องครับ เพราะมัน 4 หัว 8 เทรด เพราะ q9550 เครื่องละ 4 หัว 2เครื่องก็เรนเดอร์ได้ 8 ช่อง แต่ไม่ทราบว่า i7 เรนเดอร์ยังไง แต่ในใจคงเลือก q9550 อ่ะครับ แต่ดูการทำงานอีกที ยังคงสงสัยอยู่

Comment

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ไม่เคยดูเลยว่ามันทำงานครบทั้งหมดหรือเปล่า น่าจะครบทั้งหมดล่ะมังครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                    X