overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: เรื่องปัญหาไดร์เวอร์ของการATI อะครับ

OverclockZone Member koko399's Avatar

Default เรื่องปัญหาไดร์เวอร์ของการATI อะครับ

อยากจะถามว่า ไอตัวการ์ดATI เนี่ยเราต้องคอยแบบว่า

ถ้าเกมใหม่ออกมา เราต้องรอเป็นอาทิตย์ที่ เจ้าหน้าืีที่ออกไดร์เวอร์ตัวใหม่ ที่รองรับกับเกมใหม่

แล้วถ้ืาเราำไม่มีไดร์เวอร์ที่รองรับ ภาพก็จะแตกอะไรทำนองนั้นใช่ปะครับ

แล้วก็มีท่านหนึ่งบอกไว้ว่าNvidia ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องDriver เพราะNvidia เป็นคนทำเกม

ขอคำแนะนำหน่อยครับ พอดีผมจะซื้อSAPPHIRE HD4870 วันนี้ผมไปพันท์ทิพย์มา

ผมถามเขามาทั้งหมดที่เล่ามาิัอะครับ เห็นการ์ดที่ผมจะซื้อเนี่ย มันถูกดี คุ้มราคา แต่มีปัญหาเรื่อง

Driver ที่จะลองรับกับเกมส์

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ไม่เกี่ยวกันเลย Driver ไม่จำเป็นต้องใหม่ก็รองรับเกมได้ทุกเกม ยกเว็นเกมที่มี Engine บางอย่างที่พิเศษ
    แต่ Driver ก็ยังใช้ได้ไม่มีปัญหาเรื่องภาพแตกนั่น ไม่จริงครับ ส่วน Driver ที่ออกมาใหม่นั้น อาจจะทำให้ support กับ Engine ที่ใช้ Render เกมมากขึ้น ที่เพิ่มก็แค่ Framerate แต่ความสวยงามไม่แตกต่างกัน

ตั้งแต่ AMD มาซื้อ ATI ปัญหาเรื่องไดรเวอร์ดีขึ้นมาก จนปัจจุบันไม่จำเป็นต้องห่วงอะไรแล้ว

OverclockZone Member parnatiwat's Avatar

เชื่อผมไหม ว่าตั้งกะ 3650top ไดร์ฟเวอร์กล่อง เล่นเกมมา ไม่เห้นกระตุกซักเกม เวอชั่นไหนก็ไม่รุ้

ตอนนี้ 4670 iceq ไดร์ฟเวอร์ในกล่องไม่รุ้เวอร์ไหนเช่นกัน ไม่กระตุกเลย

OverclockZone Member

...........-*- ทำไมผมถึงมีปัญหาอยู่คนเดียวเนี้ย เศร้าใจ

OverclockZone Member PIDKAJOO's Avatar
    แพรกษา สมุทรปราการ

ผมใช้ 4670 Palit และ 4670 sapphire ทั้งคู่เล่น The sims2 กระตุกครับพี่น้อง ลงไดรเวอร์ลองมาหมด เป็นอาการเดียวกันคือ กระตุกจอสั่นแปรบๆ ปวดตาจริงๆ เกมอื่นๆก็ไม่ค่อยมีปัญหานะ ยกเว้นเกมเก่าๆบางเกมที่เล่นบ่ได้

ผิดกับ Nvidia ที่เล่นได้โหม้ด แต่ติดอย่างเดียวครับ แพง....

OverclockZone Member koko399's Avatar

กำ เริ่มเึครียด ผมจะเล่นเกมออลไลน์ได้ปะครับ

กลัวๆ

OverclockZone Member playplay's Avatar

ลง window เป้นไหม? ลง Driver เป็นไหม?
    สำหรับแฟน ATi ถ้าทำได้อย่างข้างต้น ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ อย่าโทษว่าเป้นที่ driver อย่างเดียว
    คอมคุณคอมผม ไม่เหมือนกัน คนอื่นๆ ก็ไม่เหมือนกัน window ใช้กันตั้งกี่รุ่น โม ไม่โม มีหมด
    ดังนั้น บางคนจึงมีปัญหา ทั้งๆที่อีกหลายๆคนไม่มีปัญหา

ถ้าคิดว่า ไม่อยากกังวลใจ ไปเล่น Nvidia ครับ

OverclockZone Member nemo_ee14's Avatar
    ณ.บางบัวทอง & ตึกช้าง

ผมใช้มันทั้งสองค่าย ไม่เห็นมีปัญหาครับ Ati อาจมีปัญหาบ้างเป็นบ่งเกม แต่ก็ไม่ใช่จะทุกเกมครับ รอ Fix Driver สักพักก็เล่นได้ปรกติครับ ใช้มาทั้ง 4850 4670 8800GT 9800GTX+ ครับผม อยู่ที่ ความชำนาญของ user ในการแก้ปัญหาด้วยนะครับผมว่า(ไม่ได้ว่าตัวเองเก่งไรหรอก แต่การลบและลง Driver และ windows ที่ใช้ อีกเยอะแยะครับ)

OverclockZone Member arito's Avatar

Quote Originally Posted by nemo_ee14 View Post
    ผมใช้มันทั้งสองค่าย ไม่เห็นมีปัญหาครับ Ati อาจมีปัญหาบ้างเป็นบ่งเกม แต่ก็ไม่ใช่จะทุกเกมครับ รอ Fix Driver สักพักก็เล่นได้ปรกติครับ ใช้มาทั้ง 4850 4670 8800GT 9800GTX+ ครับผม อยู่ที่ ความชำนาญของ user ในการแก้ปัญหาด้วยนะครับผมว่า(ไม่ได้ว่าตัวเองเก่งไรหรอก แต่การลบและลง Driver และ windows ที่ใช้ อีกเยอะแยะครับ)

เคยเจอบางคน user error ซะเอง บ่นว่าตัวการ์ดห่วยแตก เล่นเกมออนไลน์ยังกระตุก ทั้งๆที่เนตบ้านตัวเอง 56k

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ถ้าท่านกำตังเตรียมตัวซื้อการ์ดจอ สำหรับเล่นเกมส์
    ไม่รู้จะเลือก ATI หรือ Nvidia ดี

ถ้าท่านเป็นมือใหม่ ผมแนะนำ Nvidia ครับ
    ถ้าท่านพอมีฝีมือในการลง Driver หรือหา Fix หรือแก้ปัญหาคอมได้ระดับนึง ผมแนะนำ ATI และ Nvidia

ปล.ไอ้ที่บอกไม่มีปัญหาอะไร ลองกลับไปดูกระทู้ปักหมุดของ Forum นี้ครับ แล้วอ่านดังๆ
    ปล2.ผมไม่ได้จะว่าใคร หรือ เกลียดอะไร แต่มันเป็นแบบนั้นจริงๆ
    ปล3.ผมคงโดนด่าเละแน่
    ปล4.ทั้งคู่น่ะ มันมีปัญหาอยู่แล้ว แต่ผมรับไม่ได้กับการที่มีคนบอกว่า ค่ายกุไม่มีปัญหาอย่างงู้น อย่างงี้
    มาเล่นค่ายกุเหอะ

OverclockZone Member anatomy's Avatar
    บางแค โลตัส พระราม5 bigC บางใหญ่

ati มันเลือก window ด้วยครับ ผมลอง window ที่โม มันไม่ยอมบูตเลย

ไปๆมาๆ ต้องลง window ตัว ori ถึงจะ ลื่นปื๊ด

OverclockZone Member

ผมใช้ win ตัว original ไม่มีปัญหา ถึงผมจะพึ่งเปลี่ยนใจมาใช้ค่ายแดงเป็นครั้งแรก ก็รู้สึกติดใจแล้ว ก่อนเราจะไปโทษ hardware ให้เราลองมองตัวเองก่อน แล้วแก้ปัญหาด้วยตัวเอง แล้วเราจะรู้ว่าของดีมันอยู่ที่ตัว.....พิมพ์เองงงเอง เกี่ยวกันป่ะ งงงงงง

OverclockZone Member nests's Avatar

น่าอ่านกระทู้ปักหมุดมาก่อนนะครับ

OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

nvidia ทำเกมด้วย

OverclockZone Member tonsinoda's Avatar

Quote Originally Posted by playplay View Post
    ลง window เป้นไหม? ลง Driver เป็นไหม?
    สำหรับแฟน ATi ถ้าทำได้อย่างข้างต้น ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ อย่าโทษว่าเป้นที่ driver อย่างเดียว
    คอมคุณคอมผม ไม่เหมือนกัน คนอื่นๆ ก็ไม่เหมือนกัน window ใช้กันตั้งกี่รุ่น โม ไม่โม มีหมด
    ดังนั้น บางคนจึงมีปัญหา ทั้งๆที่อีกหลายๆคนไม่มีปัญหา

ถ้าคิดว่า ไม่อยากกังวลใจ ไปเล่น Nvidia ครับ
    ถูกต้องที่สุด

ใช้มาหมดแล้วทั้งแดงเขียว

OverclockZone Member iceholy's Avatar

ผมใช้ 4850 ผมว่า ATI ก็ไม่ได้มีปัญหามากมายเรื่องไดร์วเวอร์ ขนาดเกมเก่า ๆ ผมยังเล่นได้หมดเลย

fallout 2 diablo ต้องค่อย ๆ ศึกษากันไปนะ ผมว่า แต่ตัวใหม่นีี่สิ ลงแล้วเล่นเกมภาพเพี้ยน *_*

ต้องกลับไปใช้ไดร์วเวอร์ตัวเดิม ค่อย ๆแก้ไปครับ แต่ควรใช้วินโด ori ลงนะครับ

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

ATI แหล่ม แจ่ม แรง เทพ สุดเกินจะบรรยาย..

คุ้มจัดประหยัดจริง สาวกเสื้อแดง.. เอ๊ย!ค่ายแดง คอมเฟิร์ม!!

ผมใช้ไดร์เวอร์ 9.3อยุ่ไม่มีปัญหาใดๆเลย vpuที่เมื่อก่อนเคยเด้งขึ้นมาตอนนี้ก็หายไปแล้วเพียงปรับรอบพัดลมไป100เท่านั้นเอง..

OverclockZone Member balldestiny's Avatar

ถ้าไม่เก่งเรื่องคอม ใช้ Nvidia เถอะ

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

เอาน่าเล็กๆน้อยๆ ปัญหาแก้ง่ายๆ เชิ่อมั้ยว่า ati(หลุดบ่อย) และ nvidia(ภาพแตกไม่เกี่ยวกับเน็ตนะ) มีปัญหากับ camfrog เวลาส่อง 20 จอขึ้นไป อิอิกำ แต่ออนบอร์ด Intel เล่นปรู๊ดๆๆ 555+

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

Nvidia นี่ภาพแตกกับ WIC บ่อยงอนเลย 555+ -.................- *-* ^^ ATI ก็มี Error บางในบางครั้ง

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks