overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: การ์ดจอที่ผ่านการเปลี่ยนตัวระบายความร้อนจะยังเคลมได้มั้ยครับ

OverclockZone Member

Unhappy การ์ดจอที่ผ่านการเปลี่ยนตัวระบายความร้อนจะยังเคลมได้มั้ยครับ

คือตอนนี้ผมใช้ 4850ตัวต้นแบบของพลังสีอยู่ครับ(ประกันคอม7)ที่มันร้อนสะใจนั่นแหละครับ
    แต่ตอนนี้อาการมันน่าจะเสียคือ
    1.เปิดหน้าไบออสมามีตารางสีเขียวเต็มไปหมด
    2.หน้าถัดมามีตัวอักษร!!เต็มไปหมดแทนที่อะไรซักย่างที่หน้าจอ
    3.บูทเข้าวินโดว์ปกติสุขดีแต่ตรงไอคอนบางจุดจะมีเส้นสีแดง3-4เส้นคาดอยู่
    4.ใช้อะไรเกี่ยวกับ3มิติไม่ได้ซักนิดภาพจะขึ้นมาแต่มันจะเละเทะไปหมดรวมไปถึงบางโปรแกรมเช่น safari ituneด้วย(รูปสาวกับผลไม้ในCCCหมวดAVIVO Video็เละเทะเช่นเดียวกัน)อาการภาพเละเทะคือมีจุดรวมแสงสีอยู่ตรงมุมซ้ายบนแล้วก็มีแถบๆพุ่งออกมาจากจุดนั้น....อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับแต่มีรูปอยู่กำลังพยายามอัพแต่ทำไมมันไม่ขึ้นไม่รู้ แล้วพอเปิดได้พักนึงก็มืดแล้วก็กดปิดเท่านั้นครับ
    5.เวลาดูหนังจะมีตารางสี่เหลี่ยมสีดำเป็นตารางหมากรุกทั้งจอเลยครับ(ให้เราเล่นแก้เบื่อมั้ง)อันนี้เซฟรูปไม่ได้ไม่รู้ทำไม
    6.ใช้งานหลายๆอย่างได้ปกติดีครับ(งานที่ไม่เกี่ยวข้องกับการ์ดจอ)แต่ถ้าลองให้การ์ดจอทำงานเช่นเปลี่ยนความเร็วการ์ดจอและแรมของการ์ดจอในCCCอันนี้รีสตาร์ทอย่างเดียวครับ
    7.ลองหาอ่านจากที่นี้แล้วบอกให้ถอดใส่ใหม่ ใช้ยางลบ ถอดดูอุปกรณ์ เปลี่ยนพัดลมกลับเป็นแบบเดิมหลากหลายวิธีมากก็ไม่หายครับ จนตอนนี้เหลือแต่ลองเปลี่ยนการ์ดจอแล้วครับ

แต่ปัญหาอีกอย่างของผตอนนี้คือตัวระบายความร้อนการ์ดจอของผมคือ T-Rad2(ที่ทำไปเพื่อให้ผมนอนสบายขึ้น)แล้วก็ซิ้งค์แรมครับ คือผมมีข้อสงสัยว่า
    1.เค้าจะรับเคลมหรือไม่ครับ(วอยด์ปกติดีนะครับและยังไม่หมดเวลาประกัน)
    2.เวลาจะเอาไปเคลมผมควรเปลี่ยนเป็นซิ้งค์แบบเดิมรึเปล่า
    3.กรณีที่รับเคลมแบบใช้T-Rad2แล้วเวลาอยู่กับบริษัทมันจะเสียหายรึเปล่าถ้าเสียหายเค้าจะรับผิดชอบรึเปล่า
    4.ถ้าใช้เวลาซ่อมนานจะมีการ์ดสำรองให้มั้ยครับ(รุ่นเล็กกว่าไม่เป็นไร)
    5.ถ้าเกิดเค้าบอกไม่มีของให้เพิ่มตังค์เปลี่ยนเป็นรุ่นเปลี่ยนใหม่ที่เปลี่ยนพัดลมแล้วผมควรทำไงดีครับ
    6.จากข้อ4ถ้าอุปกรณ์ผมที่แถมมาในกล่องตอนนี้มีไม่ครบและผมต้องเอาพัดลมตัวเก่าไปด้วยมั้ยครับคือผมไม่เคยเคลมการ์ดจออ่ะครับ(9600proตอนนี้ยังเล่นได้ดีอยู่เลย6ปีแล้วเนี่ย)

ขอบคุณทุกคนที่เสียเวลาอ่านและเสียเวลาตอบนะครับผมยังอยู่รอคำตอบยันเช้ายันเช้าแหละครับเพราะถ้ามันไม่ยุ่งยากผมก็จะไปเคลมตอนบ่ายๆเลยครับ และขออภัยที่เขียนยืดยาวนะครับ
    Last edited by Ofnir; 24 Mar 2009 at 00:04:20. Reason: แก้คำผิดเล็กน้อยครับ

อันนี้รูปที่ผมบอกว่ามันเละๆอ่ะครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

1.เวลาจะเอาไปเคลมผมควรก่อนเปลี่ยนเป็นซิ้งค์แบบเดิมรึเปล่า
    ต้องเปลี่ยนครับ ไม่งั้นเขาไม่รับเคลม ต้องเอากลับไปเคลม สภาพเดิม

งั้นสรุปได้ว่าการ์ดจอน่าจะเสียแล้วพอเปลี่ยนซิ้งค์เป็นแบบเดิมก็น่าจะเคลมได้ใช่มั้ยครับ??

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

เคลมได้แน่นอน ขอแค่การ์ดสภาพเดิมพร้อมซิ้งค์เดิม ไม่มีรอยไหม้ วอยด์ประกันไม่ขาด ไบออสเดิม แค่นี้ก็เคลมได้แล้วครับ

Com7 เคลมง่าย อัพเกรดคุ้ม ลองถามดูเลยครับ อัพเป็น HD4870 ต้องเพิ่มเท่าไหร่

Exclamation

Quote Originally Posted by Toffeecheese View Post
    เคลมได้แน่นอน ขอแค่การ์ดสภาพเดิมพร้อมซิ้งค์เดิม ไม่มีรอยไหม้ วอยด์ประกันไม่ขาด ไบออสเดิม แค่นี้ก็เคลมได้แล้วครับ

Com7 เคลมง่าย อัพเกรดคุ้ม ลองถามดูเลยครับ อัพเป็น HD4870 ต้องเพิ่มเท่าไหร่
    มันทำแบบนี้ได้ด้วยจริงๆเหรอครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by Ofnir View Post
    มันทำแบบนี้ได้ด้วยจริงๆเหรอครับ
    ในกรณีที่การ์ดมันเสียจริง และ ซ่อมไม่ได้

ง่ะ นึกว่ามีโอกาสอัพคอมเนียนๆแล้วซะอีก อิอิ

Bookmarks

Bookmarks