overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: PC มีปัญหา เคลม HDD มา 2 รอบแล้วครับ

OverclockZone Member ThESuNtAnA's Avatar
    แอนเนกซ์-ธัญญะคลอง6

Unhappy PC มีปัญหา เคลม HDD มา 2 รอบแล้วครับ

ครับ PC ที่ผมใช้มีปัญหาดังนี้ครับ

ตอนบูท ผ่านไบออส ไปแล้ว มันจะค้างซักครู่ ..... ยาวๆ

บางครั้ง อาจเข้า windows ได้

บางครั้ง อาจ บูท เฟ้ว

บางครั้ง อาจมิสซิ่ง

บางครั้ง อาจค้าง

บางครั้ง อาจนิ่งไปเลย

ทั้งๆที่เพิ่งลง windows ไปใหม่ๆครับ

ปัญหานี้ จะตีว่า HDD พังหรือเปล่าครับ

เพราะไปเคลม มา 2 รอบ ได้ตัวเก่าๆมา

พอลง windows เสร็จก็ ลง partition Magic แบ่งเสร็จรีปั๊บ ได้เรื่องเลยครับ

มัน เขียนว่า bad (อีกแล้วหรือ)

สรุปคือ ของเคลม นี่ จะได้มาดีๆซักลูกมันยากใช่มั้ยครับ

ของ D-COM นะครับ

หรือจะไปโทษบอร์ด ดีครับ ผมไม่เข้าใจเลย

OverclockZone Member Snake's Avatar

งืม สาย SATA กับสายไฟโอเึคดีไหมครับ?
    แล้ว slot SATA บนบอร์ดลองเปลี่ยนช่องหรือยัง?

แต่ขึ้น bad นี่แปลกๆแฮะ

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

ลอง

เสียบ แต่อุปกรณ์ที่จำเป็น พอ

HD กะ CD ก็พอ (ถ้าใส่แรม 2 แถว ก็ใส่แถวเดียว พอ)

แล้วเปลี่ยน windows แผ่นตัวใหม่ ดู

แล้วลองใช้งานดู ว่าหายไหม
    Last edited by ekhoho; 24 Mar 2009 at 02:06:55.

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

Quote Originally Posted by Snake View Post
    งืม สาย SATA กับสายไฟโอเึคดีไหมครับ?
    แล้ว slot SATA บนบอร์ดลองเปลี่ยนช่องหรือยัง?

แต่ขึ้น bad นี่แปลกๆแฮะ
    แปลกจัง ....................................

OverclockZone Member

HD เคลมได้ของเก่านี่มันแปลกนะท่านกรณีนี้ไม่เคยเห็นปกติถ้าเก่ามากแล้วประกันยังไม่หมดมันจะให้เราเทินรุ่นใหม่นา ไมได้ของเก่าหว่า DCOM สาขาไหนครับแปลกดี กรณีนี้ผมว่าอาจเกิดจากปัญหาการจ่ายไฟของ supply นะ หรือเป็นกับบอร์ดมากกว่ากับ HD

OverclockZone Member sensepon's Avatar

Quote Originally Posted by ROBOTICS_CLUB View Post
    HD เคลมได้ของเก่านี่มันแปลกนะท่านกรณีนี้ไม่เคยเห็นปกติถ้าเก่ามากแล้วประกันยังไม่หมดมันจะให้เราเทินรุ่นใหม่นา ไมได้ของเก่าหว่า DCOM สาขาไหนครับแปลกดี กรณีนี้ผมว่าอาจเกิดจากปัญหาการจ่ายไฟของ supply นะ หรือเป็นกับบอร์ดมากกว่ากับ HD
    ส่วนมากได้ของเก่าครับ แปลกจังได้ของใหม่บางครั้งประกันมัน 5 ปีผมต้องเคลมถึง 5 ครั้งดีคอมนี่ละตัวดีตอนแรกก็นึกว่าของใหม่ข้างนอกมัานเงาวับแต่พอเขย่าดูดังแต๊ก ๆ ประสพการครั้งแรกก็งง ๆ แต่พอหลายครั้งชิน ลูกเคลมห้ามนำมาทำเป็นไดร้ C เด็ดขาดครับต้องเผื่อใจไว้ด้วย จะไปเมื่อไรก็ไม่รู้ครับทำิอะไรไม่ได้นอกจากทำใจครับ

OverclockZone Member hikosejiro's Avatar

ลองเช็คเรื่องระบบไฟดูนะครับ ไฟขาดๆเกินๆ ไม่นิ่ง ก็รวนทั้งระบบเหมือนกัน (ฮาดดิสผมพังเพราะ supply จ่ายไฟไม่ดีมา สิบกว่าลูกแล้ว)

OverclockZone Member hanabara's Avatar
    Onsite iT Computer

เช็ค bad หรือยังครับ ว่ามีจริงหรือเปล่า ถ้ามีตรงจุดที่ลงวินโดว์ยังไงก้อใช่ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

Quote Originally Posted by hikosejiro View Post
    ลองเช็คเรื่องระบบไฟดูนะครับ ไฟขาดๆเกินๆ ไม่นิ่ง ก็รวนทั้งระบบเหมือนกัน (ฮาดดิสผมพังเพราะ supply จ่ายไฟไม่ดีมา สิบกว่าลูกแล้ว)
    ตามนี้เลยครับ ผมว่าเป็นที่ระบบไฟจ่ายไม่นิ่ง เพราะผมก็เคยเป็นเหมือนกัน

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

รื้อแล้ว ประกอบเข้าไปทีละส่วนแล้วลองเช็คดู

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ผมงงตรงที่ว่า ลงวินโดว์เสร็จ แล้วมา Partition Magic แบ่งต่อ

ิก่อนลงวินโดว์มันก็แบ่งได้เลยไม่ใช่หรือครับ

ปล.ปัญหาอาจจะมาส่วนนี้ก็ได้นะ

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

อืมแล้วอาการของ hdd แต่ละลูกที่เคลมมาเหมือนกันมั้ยครับ ถ้าเหมือนต้องดูที่อื่นด้วยแล้ว

ท่านลองคิดง่ายๆทำตามขั้นตอนนี้นะครับ

1.รื้อ
    2.ประกอบใหม่เอาแค่ cpu mb ram 1 ตัว hdd cd
    3.ตรวจดูสายไฟสาย sata ให้ดีๆเลยครับโดยเฉพาะสายไฟ hdd หลวมง่าย
    4.ลองลงวินโดวส์โดยแบ่งพาทิชั่นในแผ่น เองเลยครับ
    5.ดูผล
    6.ถ้าไม่ดีขึ้น ลองไล่ไปที่ แผ่นวินโด สายsata hdd ลองหามาเปลี่ยนๆดูครับ ถ้าพอหาได้นะ -*-
    7.ถ้าหาไม่ได้ ก็สรุปยากอยู่ ก็คงต้องไล่ระบบไฟไปเรื่อยๆแหละครับ สังเกตเอาว่าระหว่างลงมีเสียงแปลกๆรึป่าว

มันมีอะไรอีกมากมายครับอาการนี้ สู้ๆครับ ลองไปเรื่อยๆ

แต่ที่อยากรู้มากคือ เปลี่ยน hdd มาอาการยังเหมือนเดิมป่าว

Bookmarks

Bookmarks