Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อไมค์ไม่ดังครับดูให้ที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อไมค์ไม่ดังครับดูให้ที

ว่าจะต่อไมค์อัดเพลงซะหน่อยดันไม่ออกซะงั้นครับ ที่ไม่ออกเพราะต่อจากหน้าเคสครับ แต่ต่อข้างหลังไมค์ออก แต่มันออกข้างเดียวอ่ะครับ (ซาวด์ออนบอร์ดนะครับ8 CH ของ ASUS P5Q)

นี่คือภาพโปรแกรมควบคุมลำโพงครับจะเห็นว่า แผงด้านหน้าคอมมีการต่อไมค์กับหูฟังแล้วหต่หูฟังดังอย่างเดียวครับ ลองเช็ครูไมค์แล้วไม่เสียครับ เพราะลองปรับรูเสียบไมคืเป็นลำดพงก็ออกครับพอปรับกลับมาเป็นไมค์ไม่ออกเลยครับ ทำไงดีครับ อยากทำเพลงอ่ะครับ หรือว่าต้องใช้ซาวด์การ์ดใหม่ อยากให้เสียงใสเหมือนสตูดิโอเลยอ่ะครับ

Thanks

มารอคำตอบ ผมก็เหมือนกันครับ

Comment

ต้องเซ็ตค่าในโปรแกรมที่อัดเสียงครับ
      แล้วดูตรงโวลุม
      ไปที่แอดว้าน แล้วก้อติ๊ก บูส ที่ไมค์
      ระวังไมค์หอนด้วย

Comment

Originally posted by Change View Post
        ต้องเซ็ตค่าในโปรแกรมที่อัดเสียงครับ
        แล้วดูตรงโวลุม
        ไปที่แอดว้าน แล้วก้อติ๊ก บูส ที่ไมค์
        ระวังไมค์หอนด้วย
        เซ็ตแล้วครับไม่ออกเหมือนเดิม แต่หลังคอมออกครับ

Thanks

Comment

ลองดูใน bios รึยังครับ บางทีมันต้องเซ็ทในนั้นด้วย front ถึงจะใช้ได้สมบูรณ์

Comment

ทำไงอ่ะครับบอกขั้นตอนทีเอาแบบละเอียดเลยนะครับ

Comment

ปรกติจะอยู่ใน Advanced - Chipset อะครับ ลองหาดู ไม่ยากหรอก

Comment

ข้างหน้าเคสมันเสียบกับ ข้างหลังแล้วยังครับ เจ้ารูที่อยู่ข้างหน้าเคส ต่ออยู่อย่างไรครับ

Comment

เสียบกับM/B แล้วครับ เอางี้ครับ tanawat_26@hotmail.com แอดมาชีแนะผมทีนะครับ

Comment

ถ้าเสียบเมนบอร์ด แล้ว ถูกต้อง

ลองเข้าไปเซ็ต เปิดพอร์ตใน bios ยังครับ เอาทีละขั้น เดี๋ยวช่วยวิเคราะห์ครับ

Comment

ขอวิะีการเซ็ตค่าใน bios ด้วยนะครับ รูปด้วยเน้อ

Comment

ดัน

Comment

ได้เสียบสายแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจแบบเดียวกันหรือเปล่านะครับ ว่ามันคือ Font panel ที่ mainboard เพราะผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้ แต่ก็ได้ลองหา Data sheet มาอ่านดู

เมื่อเสียบสายแล้ว

ต่อมาเข้าไป SET ค่า Bios ตอนจะเข้ากด Del หรืออะไรก็แล้ว แต่ เอ อันนี้น่าจะรู้กันหมด อิอิ
                          เข้าเมนูไป ที่ Colum Advance แล้ว set ที่ Font panel Type เป็น Ac97 หรือมีคำว่า Ac97

ผมแนะนำตามที่ผมเห็นข้อมูลนะครับ ถ้าไม่ใช่ ก็ขอโทษด้วยครับ

Comment

เซ็ตแล้วครับ เมื่อวานต่อกีตาร์แล้วดังครับ แต่เวลากด Mute ในsound (รูปลำโพงขวาล่างของจออ่ะครับ)กีตาร์ยังดังอยู่ครับ ทำให้เวาลาอักเพลงใน
                            Nero Soundtrax มันมีเสียงเข้าไปในแทร็กที่เราอัดด้วยครับ ตัวอย่างเช่น เราอัดกีตาร์เข้าไปแล้ว และจะร้องเพลงเข้าใส่อีกแท็กนึง มันก็จัอัดเสียงทั้งกีตาร์และเสียงร้องในแท็กเดียวเลยครับ คือมันไม่แยกเฉพาะเสียงร้องออกอ่ะครับ

Comment

ถ้า mute แล้วยังดังลองไล่ที่ Control mixer อีกทีครับ ว่า Mute ผิดตัวเปล่า เป็น mute ช่อง mic ของข้างหลัง หรือเปล่าลองๆ สังเกตุดูก่อนครับ

Comment

Working...
                              X