Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อย ตอนนี้มีใครใช้ Q9XXX กับ P5N32E-SLI หรือ Striker I บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อย ตอนนี้มีใครใช้ Q9XXX กับ P5N32E-SLI หรือ Striker I บ้างครับ

วันนี้ได้ CPU มาแล้วครับ
    ด้วยความใจร้อนก็เลยถอดเสียบในทันใน ฮ่าๆๆ
    เข้าได้แค่หน้า BIOS หน้าแรก แล้วก็นิ่งไปเลย
    ทีแรกก็ว่าจะถอดใจแล้วครับ แต่ก็เพิ่งนึกขึ้นได้ว่า ลองเช็ค Version BIOS อีกที
    ก็เลยเปลี่ยนเจ้า E2160 กลับลงไปแล้วก็เข้าไปเช็ค ปรากฏว่า ยังไม่ได้อัพเดท BIOS
    เลยจัดการอัพเดทซะ เป็น Version 1701

ใน BIOS ก็มองเห็น CPU ปกติทุกอย่างครับ แต่ผมยังไม่ได้ OC ขอใช้เดิมๆสักพัก

( เพิ่มเติ่ม ผมไปดู VCore Default มันจะอยู่ที่ 1.31V ผมปรับลดลงมาเหลือแค่ 1.165 V ใน BIOS นะครับ
    ส่วนที่แสดงใน CPU-Z มันเป็นอีกค่าหนึ่ง )

แล้วผลที่ได้ก็มีดังนี้ครับ

หวังว่าท่านอื่นคงจะไม่มีปัญหาใดๆในการใช้นะครับ

ช่วงเทส SUPER PI 32M ผมก็นั่งรถไปพันธุ์ทิพย์ครับ เดินไม่ถึง 5 นาทีก็ได้ Sink ตัวหนา แกนทองแดง
    มาในราคา 280 บาท ก็รีบกลับเลย *-*

----------------------------------------------------------------------------------

พอดีผมว่าจะถอย Q9450 มาใช้อ่ะครับ จากห้อง IT Market

แล้วผมลองๆ Search ข้อมูลดูก็เห็นเค้าว่า บอร์ดตัวนี้ ในไบออสมันจะมองไม่เห็น CPU
    แต่พอใส่ได้
    ใน Asus Support ก็ไม่มีในรายการ

แต่ก็ยังไม่มีใครมาฟันธงว่า มันใช้ได้หรือไม่ได้ยังไงแน่

ไม่ทราบว่าท่านไหนใช้อยู่บ้างครับ เผื่อจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด

ไม่งั้นคงต้องไปหาแลกเมนบอร์ดซะละ หรือไม่ก็ลด CPU ลงมาใช้ E8400 แทน -*-
    Last edited by zicmaxx; 27 Mar 2009, 20:06:30.

ผมก็มีเมนบอร์ดรุ่นเดียวกะท่านแหละ
    ก็อยากรูเหมือนกันว่ามันใส่ได้ป่าว
    ใครมีก็ลองใส่ให้ดูหน่อยเถอะ อยากรู้ แต่ดูใน cpu support แล้ว ไม่มีดูเหมือนว่ามันใส่ไม่ได้มั้ง

แต่ตอนนี้ใส่กับ qx6800 อยู่เหอะๆ

Comment

มีคนเค้าว่าใส่ได้กับ BIOS 1503 นะ - - จริงไหมนี่

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=327619

ลอง Search ดูใน google ก็ไม่มีใครมาฟันธงเลยหว่า ถ้าซื้อมาแล้วใส่ไม่ได้ล่ะงานเข้าเลยนะเนี่ย

Comment

เอาชัวร์ๆ เปลี่ยนบอร์ดเหอะครับ P43 เหมาะกับคนไม่มีเงิน

Comment

หุหุ บอร์ดผมมือ 2 3,000-3,300 ได้อยู่มั้ง เพิ่มอีกนิดหน่อยไปเล่นดีกว่านั้นดีกว่าครับ

เมนบอร์ดไม่แรง มันก็ดัน CPU ไม่ไปนะ เสียของเปล่าๆ

Comment

ผม P35 ยังใส่ Q9650 ได้เลยท่าน

Comment

ใส่ได้แต่Q6600อ่ะคับ ได้แค่65 นาโน ไม่ซัพพอร์ท 45 อ่ะคับเมื่อก่อนใช้ตัว P5N32E SLI อัพไบออสยันตัว 1701
              ก็ใส่กะQ9550 ไม่ได้อ่ะคับ

Comment

45nm ใช้ได้นะ แต่ได้สูงสุดแค่ E8600

แต่ Q9xxx เนี่ย Nvidia มันประกาศออกมาเองว่า ไม่สนับสนุน แต่ก็มีบางคนใส่ได้ไม่ได้ มันยังไง

แต่ต้อง BIOS 1503 เท่านั้น
                Last edited by zicmaxx; 28 Mar 2009, 08:48:23.

Comment

อยากรู้ด้วยคน

Comment

****** ใส่ Q9550 ได้ครับ และใส่ทุกตัวที่ FSB 1333 65nm 45nm เพราะรองรับสูงสุดที่ FSB 1333 ครับ เพราะตอนนี้ซื้อผมใส้กับ Q6600 และเปลี่ยนเป็น Q9650 ก่อนที่จะขายครับ จะใส่ไม่ได้กับพวก QX9..... ต่างๆครับ ที่ FSB 1600 เท่านั้นครับ ส่วนที่ว่ามีปัญหา เพราะในบางรุ่นที่ออกมา version ก่อนหน้านี้ BIOS ปรับ FSB auto ไปที่ 1333 ไม่ได้ครับ ต้องเข้ามาปรับจาก Auto เป็น Manual แล้วจึงจะปรับ FSB ไปที่ 1333 ได้ แต่ตัวนี้ปรับ Auto ได้ครับ จึงไม่น่ามีปัญหาครับ *******

ผม copy ข้อความที่ท่าน tuan50 ส่งมาให้น่ะครับ เพราะผมก็ซื้อบอร์ดรุ่นนี้จากท่าน tuan50 แหละ กะมาใช้กับ q9****** แต่หาข้อมูลหลาย ๆ ที่แล้วยังไม่แน่ใจ ก็เลยส่ง pm ไปถาม...
                    * ตอนนี้ผมยังไม่ได้ใส่ q9550 เพราะรอขาย phenom 920+บอร์ด ก่อน แล้วค่อยหา q9****** ถ้าท่าน Zicmaxx ยังสงสัยลอง pm ไปหาท่าน tuan50 อีกทีก็ได้ครับ เพราะเป็นผู้ใช้ตัวจริง เสียงจริงครับ.

Comment

ก็ผมว่าจะซื้อ Q9450 มาลองเลยน่ะครับ
                      ถ้าไม่ได้จริงๆ ค่อยไปห้อง Market หาแลกบอร์ดดู

คงสักประมาณ 2-3 วัน

แต่ผมอ่านประกาศของ Nvidia เค้าบอกว่า มันมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องการจ่ายไฟให้ CPU
                      ซึ่งตามปกติ 45nm นี่จะใช้แรงดันไฟน้อยกว่าพวก 65nm
                      ผมว่าจะลอง ปรับลด VCore ลงดู ยังไงคงต้องเทสดูเองก่อนล่ะครับ ถ้ามีปัญหายังไงค่อยว่ากันอีกที
                      Last edited by zicmaxx; 28 Mar 2009, 08:48:36.

Comment

เอาเลยครับ ผมสนับสนุน เพราะผมกำลังคิดว่าจะสั่ง q9450 จากท่าน blackdark5 อยู่เหมือนกัน และก้ยังอยากใช้บอร์ด p5n32 -e SLi ตัวนี้อยู่

* ส่วนเรื่อง Vcore ก็อาจต้องไปปรับลดเอง อย่างที่ท่านว่าแหละ
                        * ได้ผลยังไงก็บอกด้วยนะครับ เพราะผมคงสั่ง cpu ตัวนี้แน่ อย่างช้าคงอาทิตยฺ์หน้านี่แหละครับ.

Comment

รอฟังผลเหมือนกันครับ อาจจะ ไปกับเค้าด้วย
                          อืมซื้อมาแล้วเทสให้ดูหน่อยนะครับ ผมจะได้ตัดสินใจ

Comment

รอฟังเช่นกัน เพราะใช้บอร์ดเดียวกันเลย อิอิ

Comment

ถ้าผมใช้ q9450 กับบอด ep43 จะดีมะครับ
                              หรือใช้ q6600 ดีกว่่่า

Comment

Working...
                              X