overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: บอกหน่อยจ้า ขี้เกียจไปร้าน

OverclockZone Member promise55's Avatar

Default บอกหน่อยจ้า ขี้เกียจไปร้าน

คือว่าผมจะซื้อคอมมาประกอบเอง ทำทุกอย่างเอง ย้ำอีกที ผมอยากทำเอง

ผมอยากจะถามคนที่รู้ว่า เมื่อประกอบทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้ว ผมควรทำอย่างไรต่อไป

ต้องลง โปรแกรม อารัยก่อน วินโดว์XPลงยังงัย บอกวิธีและเรียงลำดับ ไดฟ์เวอร์แต่ละฮาร์ดแวร์ที่ต้องลงก่อนหลังให้หน่อยครับ

สเปคเครื่องผม
    -------CPU-----AMD X2 6000+
    -------M/B-----ASUS M3A78
    -------RAM-----GEIL ULTA CL4 4GB(2*2GB)
    -------HDD-----WD 500GB 1ลูก
    -------GPU-----XFX 9800 GTX+
    -------PSU-----ICUTE PRO 650W
    -----------------------ASUS DVD-RW---------------------------

OverclockZone Member promise55's Avatar

ไม่มีความรู้เรื่องลงวินโดว์เลย เรื่องไบออสด้วย

ปรับยังงัยอ่ะ แบ่งฮาร์ดดิสซ์ใหเเป็น ไดฟ์ C:/ D:/ E:/ยังงัย

ลองทำกับคอมเครื่องเก่า มันก็พังไปเลย เลยไม่กล้าลองทำอีก

มีเว็ปให้ผมอ่านไหมครับ
    Last edited by promise55; 24 Mar 2009 at 19:13:32.

OverclockZone Member BoDy-19's Avatar
    Samutsonkhram&Bangkok

สู้ๆครับ ผมไม่เคยเหมือนกานว่าจาลอง^^"

งัดมันขึ้นไป ต้นๆบอร์ด

อึซ อึซ ดัล ดัล

OverclockZone Member meverric's Avatar

ขั้นตอนลงโปรแกรม ถ้าจะอธิบาย สำหรับคนที่ไม่เคยมีพื้นฐาน จะพิมเปนตัวหนังสือแล้วอธิบายให้เข้าใจ ต้องบอกว่าไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ขนาดให้โทรคุยไปด้วย แล้วสอนไปด้วย ยังลำบากเลยครับ ที่จะให้เข้าใจไปในทางเดียวกันว่าต้องทำอะไร ตรงไหน

สำหรับผู้ที่ไม่เคยทำ และไม่มีพื้นฐาน สิ่งที่จะสอนได้ดีที่สุดคือ การนั่งดูคนที่ทำเป็นอยู่ข้างๆ แล้วให้เค้าอธิบายทีละขั้นตอนครับ ว่าต้องทำอย่างไร แล้วที่สำคัญเราต้องรู้ว่าขั้นตอนนั้น ทำไปเพื่ออะไร ผมเชื่อว่าคนที่เก่งคอมหลายท่าน ก้อเริ่มต้นมาจากตรงนี้ล่ะครับ สำหรับเรื่องที่จะหัดด้วยตัวเองผมก้อไม่ได้ต่อต้านอะไร แต่ถ้ามีปัญหาอะไรระหว่างขั้นตอนท่านจะทำอะไรไม่ได้เลยเพราะไม่รู้ว่าเปนที่อะไร แล้วจะไปแก้ตรงไหน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ผมแนะนำวัธีพิ้อนฐานที่จะประกอบเองเป็นคือให้ร้านที่ซื้อประกอบมาให้ลงวินโดวมาให้ครับ จะได้เช็คว่าของที่จะขนกลับมาไม่มีเสียง ไม่งั้น เสียเวลาเสียอารม ตายถ้ามีตัวไดเสีย

แล้วจากนั้นก็เริ่มต้นด้วยการลื้อครับ ลื้อได้ก็ประกอบได้ครับ งานกว่าประกอบมาก ลองแบบที่ผมบอกดูรับรอง เป็นไวกว่า เริ่มประกอบครับ ให้เริ่มจากการลื้อ ผมไม่ได้ล้อเล่นนะครับ เรื่องจริง

จากนั้นก็เริ่มลงวินโดว ใหม่ อยากจลงวินโดว ตอนใหนมันก็ลงได้มีค่าเท่ากันครับ

OverclockZone Member xkirakrit's Avatar

อ่อ ผมไม่ได้ดูใครหรือถามใครเลยครับ

555

ศึกษาการฟอแมทตั้งแต่ป.3ด้วยตัวเอง

ทำเป็นป.5ครับ ปัจจุบัน ขึ้นม.3ครับ
    ยังลงวินโด้ไม่เป็นเลยครับ

ไม่รู้ว่ามันเหมือนการฟอแมทรึป่าว

= =

แต่การฟอแมทมันก็แบ่งพาติชั่นเหมือนกันนะครับ

อยากถามผู้รู้ครับ มันเหมือนกันมั๊ยครับ

ตรงที่เซ็ทค่าบูทจากcdอ่ะครับ

ละต่างกับformatยังไงอ่ะครับ

OverclockZone Member xkirakrit's Avatar

แล้วจากนั้นก็เริ่มต้นด้วยการลื้อครับ ลื้อได้ก็ประกอบได้ครับ งานกว่าประกอบมาก ลองแบบที่ผมบอกดูรับรอง เป็นไวกว่า เริ่มประกอบครับ ให้เริ่มจากการลื้อ ผมไม่ได้ล้อเล่นนะครับ เรื่องจริง
    ประกอบผมก็เริ่มจากรื้ออ่ะครับ5555ตอนเด็กๆรื้อเล่นสนุกดี

แต่ผมไม่ชอบต่อสายusbของเคสอ่ะครับ

ผมต้องเปิดหนังสือ = =

OverclockZone Member Rubbish's Avatar
    Bangkok , Trang

ประกอบคอมมันง่ายกว่าลงวินโด้ เซต Bios หรอครับ

เหงเจ้าของกระทู้ ประกอบได้แต่ลงวินโด้วไม่เป็น

ผมเซตไบออสได้นิสหน่อย (ยกเว้น OC เด้อ) ลงวินโด้ก้อok ละของผม

ผมจะต้องให้ใครสอนเนี่ยอยากประกอบเป็นมั่ง อิอิ

OverclockZone Member tonsinoda's Avatar

เรื่องนี้ยาว
    ใส่แผ่นวินโดว์เข้าไปแล้วจัดการแบ่ง patition ฮาร์ดิส ก่อนนะคับแล้วค่อยลงวินโดว์คับ
    ส่วนวิธีลงไม่ยากคับหาดูในเน็ตเองนะคับ ผมไม่รู้จะบอกไงดี

Bookmarks

Bookmarks