ก่อนหน้านี้ใช้วินโดว์ xp sp3 ลง crysis ทั้งภาค 1 และ 2 เล่นได้ไม่มีปัญหาครับตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ vista 32 bit ultimate ปัญหาที่เจอ คือ พอเข้าไปในหน้าเลือก plofile option เม้าท์จะไม่ตรงกับที่ๆ เราจะเลือกครับ ผมก็พยายามที่จะปรับแต่ง set ค่าต่างๆ ทั้งๆที่เม้าท์มันเยื้องๆ ไปหมด ลองเซ็ต แบบๆที่เคยเซ็ตที่ลงใน xp sp3 ตั้ง native 1920x1080 เปิด vsyn และdetial ปรับ low ก่อน สรุป จอฟ้อง out of rank บ้าง บางครั้งก็ ดีดกลับไปค่าอื่น เหมือนมันจะเอ๋อๆ เป็นทั้ง ภาค 1 และ 2 ไมาทราบว่าเกิดจากอะไรครับ เกมอื่นไม่เป็น เป็นเกมนี้ปัญหาคาใจผมพักใหญ่ อย่าถามผมว่าแผ่นแท้มั้ยนะคับ RAZER1911 ประมาณนี้