Announcement

Collapse
No announcement yet.

Blue screen errorคับ (0x000000F4)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Blue screen errorคับ (0x000000F4)

คือ มันเล่นอยู๋ดีๆ มันก็มีBlue screen รหัสนี้ขึ้นมากอ่ะคับ

แล้วพอผมเปิดคอมใหม่อีกครั้งนึง พอถึงหน้าจอ Window XP แล้วมันแถบเขียวๆวิ่งอ่ะคับ

มันค้างไปแล้ว คือแบบ แถบเขียวๆมันวิ่ง แต่ไม่มีอะไรนเกิดขึ้น รอนานมากๆ รอเป็น ชม. ก็ยังไม่เข้าอ่ะคับ

พอลองเข้า Safe Mode พอเข้ามา มันจะมีหน้าจอให้เลือก2 Account อ่ะคับ

มันมี Administrator กับ Home (อันนี้คือผมใช้ Home เป็นaccount หลักอ่ะคับ)

พอเข้า Administrator มันเล่นได้ปกติ ยกเว้นแต่ เวลาที่รันคอมมากๆ เช่น Scan ไวรัส Defag ดิสก์

แล้วก็เข้าโปรแกรมต่างๆอ่ะคับ มันก็จะมีหน้าจอ Blue screen เข้ามา

แต่พอเข้า Account Home พอเข้าไปแล้ว คอมมันก็โหลด (เม้าส์เป็นรูปนาฬิกาทรายตลอดคับ)

พอรอซักพักนึง มันก็กลายเป็น Blue screen อ่ะคับ

ผมลองเข้า System > Advance > User profile แล้วดูใน Setting ตรงรายชื่อ Account

บัญชี Administrator ขนาด Size มันเป็น 1.58 Mb เมื่อก่อนมันยังไม่ถึง 1 เลยคับ
    แต่ Home อ่ะคับ เมื่อก่อนมัน แค่815Mb แต่พอตอนนี้ มันมีขนาดตั้ง 3.35 GB อ่ะคับ

แล้วอีกอย่างนึงคับ คือ ตอนที่เข้าไม่ได้(ค้างอยู่หน้าจอ Window XP แล้วมีแถบเขียววิ่งๆ)
    ผมใช้ ATi 1950 256 Mb
    แต่พอเปลี่ยนเป็น TNT64 32Mb มันกลับเข้าได้ปกติอ่ะ

แต่สุดท้าย ถ้ารันโปรแกรมมากๆมันก็ยังมี Blue Screen error ขึ้นมาอยุ่อ่ะคับ

ปล. AMD 2600+ 1.8 GHz 1 GB RAM (512*2)

ขอความกรุณาช่วยผมทีนะคับ เดือดร้อนมากๆ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

http://support.microsoft.com/default...b;en-us;330100 อันนี้ ของ microsoft ครับ

-----------------------

อีกอันของ experts-exchange ( อันนี้ปกติมันเก็บเงิน พอดีเปิดเข้าได้ )

เขาแนะนำว่าลองโหลดพวก โปรแกรมเทสแรม มาทดสอบครับ เพราะerror บางส่วนอาจเกิดจาก ram error ทำให้มันแจ้งว่า อุปกรณ์ที่กำลังทำงานนั้น error
    http://www.memtest86.com/ http://www.simmtester.com/PAGE/products/doc/docinfo.asp
    Last edited by oygnon; 17 Mar 2007, 11:33:44.

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ผมลองใช้ memtest86 แล้วอ่ะคับ

มันจะให้สร้างแผ่น Boot แล้วมันจะเข้าโปรแกรมtestให้เอง

ผมก็ปล่อยมันTest ผลสรุปคือ ไม่มีerrorเลยอ่ะคับ

ทำไงดีคับ ปัญหายังเป็นอยู่เลยคับ

Comment

ผมลองtestอีกทีนึงคับ

ลองเซ็ทค่าการTest

คือถ้าเปลี่ยนค่าการtestหัวข้ออื่น มันก็ไม่มีปัญหาอะไรคับ

แต่ตรงหัวข้อที่3 Memory Sizing

มันจะมี3ตัวเลือกคือ
          1. Bios - Std (ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นStandard)
          2. Bios - All
          3. Probes

ผมเลือกTest หัวข้อที่1 กับ 3 ไม่มีปัญหาคับ ไม่เจอerrorเลย

แต่พอเลือกอันที่2 กลับเจอerrorเป็น พันๆ ตัวเลยคับ

คือผมก็ไม่รู้วิธีใช้เท่าไหร่อ่ะคับ ช่วยกรุณาผมหน่อยนะคับ

ปล. ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

Comment

ม่ายรู้ละก้าบบ

Comment

เราก็พึ่งมาเป็น
              ช่วยหน่อยครับ

Comment

Working...
              X