Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย DVI กับ สาย 15พิน คุณว่าความคมชัดแตกต่างกันเยอะไหม...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย DVI กับ สาย 15พิน คุณว่าความคมชัดแตกต่างกันเยอะไหม...

สาย DVI กับ สาย 15พิน คุณว่าความคมชัดแตกต่างกันเยอะไหม...
    ขอบคุณที่โพส แสดงความคิดเห็นนะครับ.....
    Attached Files

15 พินนี่ D-sub ป่ะคับ ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ึคงไม่ต่าง

รูปนี้ยิ่งชัดเลยคับ 5555+++

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
      15 พินนี่ D-sub ป่ะคับ ถ้าเป็นเช่นนั้นก็ึคงไม่ต่าง

รูปนี้ยิ่งชัดเลยคับ 5555+++
      ตกลงลงอะไร ชัดครับ
      ไม่ชัดเอาไปอีกรูป
      Attached Files

Comment

ชัดมั้ยหรือครับ???

DVI ใช้การส่งสัญญาณแบบดิจิตอล
        D-SUP 15 พิน ส่งสัญญาณเป็นอนาล็อก
        ส่วนตัวผมเลือกอันแรกเพราะคิดว่ามันส่งสัญญาณเป็นดิจิตอลน่าจะได้คุณภาพสัญญาณดีกว่าอนาล็อก แต่ทุกวันนี้ก็ยังจับผิดภาพของทั้งสองสายไม่ได้สักที สงสัยตายังไม่ทิพย์พอ

ร่ายมาซะยาวเอาเป็นว่ารอความเห็นท่านต่อๆไปแล้วกันนะครับ ขออภัยผมแยกภาพมันไม่ออกจริงๆ

Comment

Originally posted by tumtumllll View Post
          ตกลงลงอะไร ชัดครับ
          ไม่ชัดเอาไปอีกรูป
          ชัดทุกรูป คมทุกอนูเลยคับ

จอผมไม่รับ DVI แต่การ์ดจอผมมีแต่ DVI ไม่มี D-Sub 5555++

Comment

Originally posted by boXy View Post
            ในคอนการสร้างภาพเป็นแบบดิจิตอลที่สร้างภาพในหน่วยความจำของการ์ดจอ
            การส่งสัญญาณออกแบบอนาลอก ต้องแปลงสัญญาณดิจอตอลเป็นอนาลอกด้วย DAC (Digital to Analog convertor) ถ้าจอเป็นแบบดิจิตอลอย่างพวก LCD/Plasma ก็จะแปลงสัญญาณอนาลอกกลับเป็นดิจิตอลอีกครั้ง
            เรียกได้ว่าแปลงไปและแปลงกลับ ก่อให้เกิดความผิดเพี้ยนขึ้นได้

แต่ถ้าเป็น DVI ที่เป็นดิจิตอล การ์ดจอก็จะเอาข้อมูลภาพในหน่วยความจำส่งออกมาเลย ใน format มาตราฐานอง DVI ฉะนั้นก็ขึ้นอยู่กับจอจะแสดงผลออกมาแบบใดเพราะจะมีการประมวลผลที่จอด้วย (จอ HD แพงๆก็จะมีโหมด Just scan คือนำสัญญาณที่รับได้มาแสดงผลเลย เพื่อลดการหน่วงเวลา หรือบางครั้งแหล่งกำเนิดภาพก็ให้คุณภาพที่ดีกว่าหน่วยประมวลผลของจอ)

ด้วย ADC ที่มีคุณภาพและความเที่ยงตรงสูงๆในปัจจุบันจะเทียบแยกไม่ออกระหว่างสัญญาณที่ถูกแปลงเป็นอานาลอกกับที่ไม่ได้แปลง (ดิจิตอล) แต่สัญญาณอนาลอกมักจะเพี้ยนไปตอนส่งไปในสายมากกว่า คือทั้งลดทอนและถูกรบกวน ก่อให้เกิดสีผิดเพี้ยนไป
            สายอนาลอก(VGA) จึงมักไม่รองรับ resolution สูงๆ ขนาด 1980x1080 ก็แทบไม่ค่อยมีใครอยากรับ (LCD TV) สายต้องใหญ่และกันสัญญาณรบกวนได้ดีจริงๆ
            ผมเคยตั้งกระทู้แบบนี้เหมือนกันครับได้คำตอบตามนี้
            จากกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=356044

Comment

ลองเปิดหนัง Hidef ดูซิครับเเล้วส่งสัญญาณภาพทั้ง D-Sub กับ DVI To HDMI ไปที่จอ LCD TV เเล้วจะเห้นว่าความคมชัดต่างกันเยอะมากๆ D-SUB รายละเอียดของพื้นผิวเส้นผม ขน หายไปเยอะเลยไม่คมชัดเหมือน DVI TO HDMI

Comment

dvi+1 ครับเพราะรองใช้ทั้งสองแล้วความคมชัดใกล้เคียงครับแต่เรื่องสีdviดีกว่าเยอะ

Comment

ลองยกตัวอย่างเทียบล่ะกันนะครับ ในคำว่า " แทบจะไม่ต่างกัน "
                  ระหว่างเงินจำนวน

100บาท แทนให้เป็นสาย DVI
                  99บาท แทนให้เป็นสาย D-Sub

เป็นท่าน ท่านจะเลือกแบบไหนดีครับ อุอุ
                  ถ้าจอคอมท่านสามารถต่อสาย DVI ได้และไม่ลำบาก ท่านก็ต่อสาย DVI ไปเถอะครับ ^^

มาตอบคำถามดีกว่า " ความแตกต่างจะเห็นผลได้ชัดเจนกับจอภาพใหญ่ๆครับ "

Comment

ผมเคยใช้ครับ เพราะตอนนี้ผมใช้จอ 22" ที่ความละเอียด 1680x1050 ตอนแรกผมใช้สาย d-sub ปรากฎว่าตัวอักษรบนจอ มีเงาครับ.. ไม่คม แต่พอมาใช้สาย DVI เงาหลังตัวอักษรหายไป.. จะประสบการณ์ก็เลยฝันธงได้ว่า มันต่างกั๊น!!

Comment

ต่างกันเยอะครับ พอกลับไปใช้ D SUB รู้สึกมัวเลย

Comment

จอที่ใช้ไม่มี DVI ไม่รู้จะเทียบยังไง เเต่เอาเป็นว่า DVI คมกว่า D-Sub ล้าน %

Comment

Working...
                        X