Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องไม่ยอม boot จาก drive c

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องไม่ยอม boot จาก drive c

สวัสดีครับ รบกวนถามผู้รู้ด้วยนะครับ
    คอมเก่ามีปัญหา boot ไม่ได้ ขึ้น system boot fail ,ให้ใส่แผ่น boot
    ตอนแรกเข้าใจว่า window เสียก็เลย ลงใหม่ format แล้วลงผ่านแผ่น cd winxp sp3
    ระหว่างลงก็ผ่านขั้นตอนลงตามปกติ (check disk,copy file,เลือก drive etc )
    พอถึงตอน reboot แล้วมันก็จะวิ่งเข้ามา boot cd room อีก กลับเข้ามาขั้นตอนเดิมอีก ไม่เข้าไป set up window
    ลองเปลี่ยนตั้งค่า bios ให้ boot จาก drive c ก่อน cd rom ก้เป็นเหมือนเดิม
    ลองสั่ง chkdsk ก็ไม่มีอะไรเสีย
    ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
    ขอบคุณครับ

ตั้งบูทรึยังคับผม เข้าไปตั้งในBios หัวข้อ Boot

Comment

1
      2
      3

ตั้งบูทจากอะไรบ้างละคับ

Comment

ผมก็ เคย ซ่อมอาการนี้นะคับ

แต่ผม ก็จำไม่ได้แล้ว

จำได้คร่าวๆว่า

ผม ทำแบบนี้นะคับ

1 เปลี่ยนแผ่น
        2 เปลี่ยน ซีดีรอม
        3 ถอดแรมออก

ผม ก็จำไม่ได้แล้วอะคับโทษที

แต่ลองทำตาม ที่ผมบอกอะคับ น่าจะหาย

Comment

จาก จขกท
          ตอนแรกตั้ง boot ใน bios
          1. cd rom
          2. hd0
          3. floppy disk
          ปกติตอนลง windows จากแผ่น มันก็จะ boot จาก cd rom แล้วก็เข้าไป set up ได้เลย แล้วหลังจากที่ ทำการ check disk,copy file,เสร็จแล้ว มันก็จะ restart ระหว่างนี้ ถ้าไม่กดปุ่มอะไร มันก็จะเข้าไปที่หน้าจอ set up windos โดยดึง file ที่ได้ copy มาลงที่ hd แล้วก็ทำตาม step ไปเรื่อยๆ
          แต่ตอนนี้ มีปัญหาว่า หลังจากที่ restart แล้ว มันจะวนมา boot cd rom อีก ไม่ยอมเข้าไปหน้า setup windows ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ลองเปลี่ยนแผ่นแล้วก็เหมือนเดิม
          ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X