ไปลองเครื่อง Mac มา 2 ชม. แล้วจะซื้อดีมั้ย
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: ไปลองเครื่อง Mac มา 2 ชม. แล้วจะซื้อดีมั้ย

OverclockZone Member

Thumbs up ไปลองเครื่อง Mac มา 2 ชม. แล้วจะซื้อดีมั้ย

ได้ไปลองเรียนใช้ Mac ที่ iStudio เซ็นทรัลเวิล์ด เมื่ออาทิตย์ก่อนอ่ะ
    ทำให้อยากซื้อเครื่อง แต่ไม่แน่ใจว่า ไฟล์ที่ทำงานจะใช้กับเพื่อนๆ ได้หรือเปล่า
    มันจะมีปัญหามั้ยคะ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

ส่วนใครที่อยากไปเรียนมั่ง เข้าไปดูได้ที่นี่นะคะ
    http://www.copperwired.co.th/testdrive

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

ใช้ทำไฟล์อะไรล่ะครับ พวก Adobe CS แทบไม่มีปัญหานะครับ

OverclockZone Member hkp7m8's Avatar

มีปัญหาแค่ MS Office ....
    แก้ไขโดยลง Palralles....

....เรื่องน่าใช้ ผมว่า MB น่าใช้ ราคาไม่แพงแล้ว spec ก็ OK

ส่วนตั้งโต๊ะ เอา PC มาลง OSX คุ้มกว่า

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

ผมแนะว่า ถ้าอยากเล่นให้ถนัดก่อน ให้ซื้อเครื่องมือสองมาใช้ก่อนคับ ขอให้เป้นรุ่นใหม่ก็ได้ เพราะเราสามารถต่อประกัน Apple care ได้

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

แล้วถ้าเกิด เสียดายเงิน อาจจะเอาเครื่องพีซีมาลงแมคก็ได้ แต่หากว่า เป้นคนที่เมื่อมีปัญหาเกี่ยวกับทางเทคนิค แล้วแก้ไม่ได้ ใช้แมคแท้เลยครับ iMac ผมไม่มีปัญหาจุกจิกเลย

เรื่องไฟล์ที่ใช้ทำงานร่วมกับคนอื่น มันจะมีเล็กน้อยครับ แต่หาทางออกได้ อย่างที่คุณ Skywalker ว่า ใช้ Virtual machine ก็ได้ครับ แต่ลองใช้ Office 2008 ดูครับ ถ้าใช้งานมันคล่องๆ ผลงานสวยกว่า 2007 นะครับ ผมลองเล่นจนใช้งานคล่องแล้วละ

OverclockZone Member i704P's Avatar
    ม.ศรีปทุม//ปากเกร็ด นนทบุรี

Word, Excel, Powerpoint ถ้าทำใน Office ของวินโดวส์แล้วมาเปิดใน Office 2008 ปัญหามีแน่นอนครับ(2004 ก็เป็นครับ จริงๆแล้วโปรแกรม Microsoft ทุกตัวแหละ มาทำบนแมคแล้วจะมีปัญหา)

แก้ปัญหาก็ทำอย่างคุณ Skywalker, wangtrirat บอกแหละครับ ลง Parallels เพื่อรันวินโดวส์บนแมค(อยากใช้ฟรีก็ Virtual Box ครับ)

แต่ถ้า "อยากลอง" จริงๆก็ลงบน PC เครื่องที่ใช้อยู่ก็ได้ครับ แต่เกิดปัญหาแล้วจะต้องแก้ไขให้เป็นด้วยนะครับ

OverclockZone Member vani11ass's Avatar

ชอบก็ซื้อครับ

ปัญหา พวกนี้แก้ได้ไม่ยาก บางโปรแกรม ก็ใช้ Windows เอาก็ได้ ชิวๆ

OverclockZone Member

"Word, Excel, Powerpoint ถ้าทำใน Office ของวินโดวส์แล้วมาเปิดใน Office 2008 ปัญหามีแน่นอนครับ"

ไม่ทราบว่าท่านใดลองใช้ iWORK09 แล้วยังครับ
    มีปัญหาบ้างหรือเปล่าครับ
    กำลังจะลองดูเหมือนกัน

OverclockZone Member Pezell's Avatar

ผมก็ไปมาครับ mac test drive ใช่ปะ ??
    ถ้าถูกใจซื้อเถอะครับ ผมคนนึงที่ไปลองมาแล้วติดใจ ซื้อมาไม่ผิดหวังเลยจริง ๆ ครับ
    ถ้าไฟล์งานที่สำคัญ BOOTCAMP ไปก็ได้นิครับ ตอนไป testdrive เค้าก้สอนนิ

mac = working
    window = playing

Bookmarks

Bookmarks