Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมที ทำไมผมใช้ ASIO4ALL v2 กับ Sb0100 ไม่ได้อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมที ทำไมผมใช้ ASIO4ALL v2 กับ Sb0100 ไม่ได้อะครับ

มันบอกว่าแบบนี้
    An error occured while querying "Creative ASIO" driver. Please stop ASIO playback and shut down any other software using ASIO.
    Additional info: Could not open ASIO driver

งงครับ ช่วยหน่อยครับ
    ผมไม่รู้เรื่องจิงๆๆ

ดัน 1 ที
    ช่วยที

Comment

ตอน add ให้เลือก Creative ASIO ใช่ไหมครับ
      ไม่รู้จิงๆ

Comment

live ไม่มี asio

creative asio ที่เห็นนั่น มันค้างมาจาก driver audigy ที่เคยลง

Comment

ลอง Uninstall Sound card driver ที่ค้างอยู่ กับ ASIO4ALL ออกให้หมดก่อนครับ แล้วรีสตาร์ท

จากนั้นลง Driver แล้วตรวจดูใส control panel ว่าใช้ sound card ได้หรือยัง
          จากนั้นค่อยลง asio4all ครับ

ผมก็ใช้ sb0100+KXDriver+ASIO4ALL ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ

Comment

พี่เรือครับ
            คือผมเคยเห็นที่พี่โพสไว้ว่า
            live ทำมันให้หน้าออกหลัง อะไรงงมากครับ
            มันทำให้เสียงดีขึ้นหรอครับ แล้วทำไงให้เสียงที่ออกมาดี
            รบกวนช่วยอธิบายทีครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

โอ้ว ขอบคุณท่าน cskoe มาก8iy[

Comment

Originally posted by cskoe View Post
                ลอง Uninstall Sound card driver ที่ค้างอยู่ กับ ASIO4ALL ออกให้หมดก่อนครับ แล้วรีสตาร์ท

จากนั้นลง Driver แล้วตรวจดูใส control panel ว่าใช้ sound card ได้หรือยัง
                จากนั้นค่อยลง asio4all ครับ

ผมก็ใช้ sb0100+KXDriver+ASIO4ALL ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาครับ
                ท่าน KXDriver ต้องปรับอะไรเพิ่มไหม

Comment

ผมทำแล้วทำไมมันบอกว่า
                  ASIO ไม่ support 44.1 อะ
                  ทำไงบอกผมทีครับ

Comment

ผมก็เคยมีปัญหานี้เหมือนกัน ท่านเรือช่วยตอบให้

เดี๋ยวผมค้นกระทู้เก่ามาให้ครับ

ไม่ทราบว่าใช้ foobar2000 ด้วยหรือเปล่าครับ
                    ถ้าใช่ ก่อนอื่นต้องโหลด foo_out_asio.dll ไปใส่ในโฟลเดอร์ component ของ foobar ก่อนนะครับ
                    จากนั้นเปิดโปรแกรม foobar ไปที่ file>preference เลือก playback>output>asio vertual device
                    คลิกปุ่ม addnew เลือก asio4all v2
                    ตรงช่อ chanel map เลือก maping เป็น left กับ right ตามลำดับ

แค่นี้ก็น่าจะได้แล้วครับ

ถ้าอยากเห็นภาพ ค้นกระทู้เก่าได้ครับ ผมเคยถามไว้
                    Last edited by cskoe; 25 Mar 2009, 22:43:14.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

อ้าว ใช้ kx driver แล้ว ทำไมจึงต้องใ้ช้ asio4all

มันมี kx asio ให้แล้ว

ก็ add เข้าไปแล้ว ปรับ ใน kx asiocontrol panel เป็น 44.1 2+0 46.6 ms

mapping Left + right

ไอ้ที่ติ๊กไว้ ก็ปล่อยไว้อย่างนั้น แล้วไปเสียบลำโพงที่แจ๊คดำ

Comment

สรุปก็ตามท่านเรือนะครับ ถ้าลง kx ก็ไม่ต้องลง asio4all
                          Last edited by cskoe; 26 Mar 2009, 00:05:43.

Comment

ท่านเรือ แล้วทำไมไฟล์ 48000khz เปิดไม่ได้

Comment

ไฟล์ 48000 คือไฟล์มั่ว ลบทิ้งให้สิ้นซากเลย

Comment

Working...
                              X