Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ด่วน]ถามเรื่องค่าไฟทีครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ด่วน]ถามเรื่องค่าไฟทีครับผม

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆ
    วันนี้ผมดูบิลค่าไฟของที่บ้าน ซึ่งขึ้นจาก 2880 737หน่วย ไปเป็น 5131 บาท 1276 หน่วย
    ผมมาดูข้อมุลย้อนหลัง ของที่บ้าน ที่บ้านเคยใช้เยอะสุด 1067 หน่วย ซึ่งเป็นช่วงพีคของปิดเทอมนั่งเล่นแต่เกม

ทีนี้ รอบบิลของ5131บาทนี้ เป้นบิลช่วงที่ ผมเพิ่งสอบadmssionเสร็จ ซึ่ง ประมาณได้ว่า ตะบันเล่นเกม 1อาทิตย์!
    แต่สาเหตุที่ผมตั้งกระทู้นี้ก็เพราะ
    หลังจากนั้น ผม ได้ๆไปยกเครื่องใหม่ อัพspec มา
    ดังนี้
    PD915 > PD915
    RAM 1gb > 2*2gb
    VGA 7600GStopsilent > EN8800gt top
    PSU 230Wnonname > 470W thermaltake = =
    จออ้วน17"> LCD 20"

ผมตระหนักว่า ค่าไฟมันอาจจะขึ้นไปถึง6000 ก็เป็นไปได้ ซึ่งมันเวอร์มาก
    แต่จากค่าไฟล่าสุด (5131) ซึ่งมันเยอะเวอร์

ผมจึงต้องการข้อมูลมาปรับเวลาการใช้คอม อย่างด่วน
    (เพราะไม่งั้นต้องจ่ายส่วนเกินเอง)

คำถามครับ
    1. การที่ผมอัพคอมขึ้นมานี้ จะ กิน W เพิ่มซักเท่าไหร่ /ชม ครับ
    2. ผมเปิดพัดลม อยู่ข้างกาย ตลอดเวลา อยกาทราบว่า ปิด กับ เปิด มันจะต่างกันมากน้อยไหม (ดุจากพัดลมมันเขียนทั้งปีกิน370บาทเอง ไม่รู้หลอกเปล่า)
    3. ท่านๆที่คอมเทพๆ เล่นเยอะๆ ค่าไฟท่านเท่าไหร่เหรอครับ (บ้านผมปกตินะครับ แอร์ปกติไม่เปิด เปิดตอนนอน มี 2 เครื่อง)

ขอบคุรสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ จะมาตามติดตลอด

ข้อมุลที่ได้เพิ่ม
    หาข้อมุลเพิ่มได้แล้วครับ
    ค่าFT ขึ้นจาก 77 > 92.55
    อ้างอิง
    http://www.pantip.com/cafe/rajdumner.../P7660500.html
    Last edited by cashbcc156; 25 Mar 2009, 19:39:04. Reason: ข้อมูล

ลองดูอุปกรณ์ในบ้านดูครับ เพราะคอมไม่ใช่อุปกรณ์ที่กินไฟที่สุดในบ้าน ยกเว้นคอมที่บริโภคไฟ1000wขั้นต่ำ อันนั้นค่อยว่าไปอย่างครับ

Comment

ของผมไม่กินไฟเท่าไหร่นะ 5000+be @3.1 4670 พัดลม 12ซมCM 90CFM2 ตัว 12ซมICUTE 2ตัว
      จอ 22" ลำโพง 1000w เปิดต่อวันประมาน 16 ชมได้ เดือนนึงรวมหมดบ้าน 170-180 หน่วยครับ

Comment

ครับผม
        คือว่าค่าไฟมันเพิ่มมา500หน่วย
        ทั้งๆทีั่ช่วงที่คิดหน่วยนั้น ผมอ่านหนังสือสอบอ่ะครับ
        ยังงงๆอยุ่เนี่ย

Comment

แอร์ หรือเปล่า อากาศมันร้อนนะช่วงนี้แอร์ทำงานหนัก^^ หรือมีไฟรั่ว

Comment

โหค่าไฟโหดแหะ

Comment

อยากบอกว่าเมื่อก่อน ค่าไฟบ้านผม 9000+ ครับ~ แอร์ทุกห้อง+อุปกรณ์ไฟฟ้า+คอมอีก10กว่าเครื่อง เลยต้องลดๆ เปิดแอร์แค่ตอนนอน ลดมาเหลือ4000กว่าค่อยจ่ายง่ายหน่อย

Comment

ไม่น่าจะเป็นที่คอมหรอกครับ
                พัดลม 1 ตัวเดือนนึงๆก็น่าจะกินไฟแค่ประมาณ 40-80 บาทครับ ( ถ้าเปิดตลอด )

น่าจะเป็นแอร์มากกว่าช่วงที่ผ่านมาร้อนนะครับ เปิดแอร์กันกระจายหรือเปล่า
                อีกอย่าง อากาศร้อนแอร์ก็ยิ่งทำงานเยอะขึ้นกินไฟเยอะขึ้นไม่ใช่เหรอครับ

Comment

ดูจากตัวเลขแล้วไม่ใช่ที่คอมแน่ครับ
                  บ้านผมเครื่องจักรอุตสาหกรรมในครัวเรือน3ตัว
                  (ตีใข่20ลิตร+กวนแป้ง20โล+เครื่อหั่นขนมขนาดกลาง)พวกนี้กินไฟมากรวม10ชั่วโมง3ตัว สูสีคอมทั่วไป6-7เครื่องละผมว่า
                  3ตัวนั้นรวมๆเกิน2-3พันวัตต์แน่นอนครับ
                  พัดลมทั่วไป3+พัดลมขนาดใหญ่2 เฉลี่ย15-20ชั่วโมงต่อ1ตัว
                  ตู้เย็น6.5 24ชั่วโมง
                  คอมE6550+Red Scorpion
                  /EP35-DS3R/
                  8600GTS Silent+2fan6cm.+2fan4cm.
                  1 DVD-RW
                  1 HDD Sata
                  420W PCP&C
                  120 coolermaster90CFM +80 mm.Noname fan
                  จอ19wide
                  เครื่อซักผ้า6.5กิโลใช้ทุกวัน +ปั๊มน้ำอัตโนมัติขนาดกลาง ใช้ทุกวัน2-3รอบ

ค่าไปแค่800-1000เองครับ ชลบุรี
                  แล้วก็ในเขตเมืองใหญ่จะคิดค่าไฟสูงกว่าในเขตชนบทหรือที่อยู่ไกลออกไปครับ

บ้านท่านติดแอร์รึเปล่าครับ อันนี้สำคัญเลย แอร์บริโภคไฟมากมาย
                  หรือว่ามีการจดทะเบียนมิเตอร์เป็นอย่างอื่นที่ไม่ใช่มิเตอร์บ้าน
                  เช่นให้เช่า/ร้านเน็ต/เลี้ยงสัตว์(โรงเรือน) /อุตสาหกรรมขนาดเล็ก-กลาง/อื่นๆ

พวกนี้มีการคิดค่าไฟสูงกว่ามิเตอร์ไฟบ้านครับ

Comment

บ้านผม แอร์ 3 ตัวครับ ช่วงนั้น เปิด 3 ตัว
                    2ตัว ตันนึง
                    อีกตัว ตันครึีง
                    ช่วงนั้นเปิดเวลากลางคืน 2ทุ่ม-3ทุ่ม ปิด ตี 5

บิล รอบ 10 กพ - 10 มีค ครับ ลืมบอก
                    Last edited by cashbcc156; 25 Mar 2009, 20:04:54. Reason: แก้

Comment

ของไม่รู้มีไรบ้าง.......................................ไม่เคยนับ

เดือนหนึ่งค่าไฟก้อ~ ไอเจ็ด เก้าสองศูณย์สามตัวอ่ะ

.........ปั๊มน้ำมัน ร้านอาหาร...คาร์แคร์......

Comment

ผมก็ งง เดือน กุมภาใช้ 300 หน่อย พอ มีนา 466 หน่่วย งง -*- หรือแอร์ที่บ้านกินไฟก็ยัง งงๆ

Comment

ค่าไฟมากไม่ได้เกี่ยวกับคอมเลย คอมยากมากก็ 300-500w

Comment

เป็นไปม่ายได้ครับคอมเครื่องเดียว ผมบเปิด24 ชั่วโมง ค่าไฟประมานพันนิดๆ ถ้าไม่ได้เปิดทั้งบางเดินก็หายไปประมาน300บาท

Comment

สรุปได้ว่า
                              ค่าไฟ ที่เพิ่มมา
                              500 หน่วย นี่ไม่เกีย่วข้องกะคอม
                              หาคำตอบต่อไป
                              พี่ๆที่ เปิด 24 คือ 24*7 ใช่ป่ะครับ
                              Last edited by cashbcc156; 25 Mar 2009, 23:08:51. Reason: ถาม

Comment

Working...
                              X