Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาช่องOpticของP5KPL-1600ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาช่องOpticของP5KPL-1600ครับ

พอดีวันนี้ประกอบคอมใหม่ครับ ใช้MB P5KPL-1600 เห็นมันมีช่อง Optical ด้วย แต่พอลงวินโด้เสร็จ ลงdriverทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ก็เลยไปดูที่ช่อง Optical แต่ปรากฏว่าไม่มีแสงสีแดงออกมาอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันต้องไปเสร็จในวินโด้รึป่าวครับ

เหมือนกันเลย

Comment

จริงๆแล้วน่าจะมีนี่น่า เป็นที่อะไรหว่า ลองเสียบไปยังอ่ะครับ

Comment

ดู jumper มันมีป่าวคับ คู่มือ MB มีประโยชน์ครับ

Comment

เปิด ENABLE DIGITAL OUT ในโปรแกรมไดร์เวอร์ครับ

Comment

เปิดยังไงครับ

พยายามหาใน via hd audio deck แล้วครับ ในส่วนของ s/pdif มันมีให้ติ๊กแค่ Enable HDMI อ่ะครับ

Comment

เหมือนว่าจะหาเจอแล้วครับ แต่เป็นช่องที่ติ๊กว่าจะ Disable Digital Output มั้ย สังเกตแล้วว่าถ้าเอาติ๊กในส่วน Disable นี้ออก ก็จะมีเครื่องหมายติ๊กที่ใน via hd audio deck ตรง Enable HDMI แทน

แสงก็ยังไม่ออกอยู่ดีครับ

Comment

แสดงว่า เปิดใช้งาน ในส่วนของ HDMI จาก VGA ATI หรือเปล่าครับ

Comment

เสียบสายลองเลยครับ

Comment

ผมก็เข้าใจว่างั้นครับ เพราะใช้ 4670 ครับ ผมก็เลยเข้าไป disable sound ati ด้วย แล้วก็ไม่ได้ต่อสาย HDMI ด้วยครับ

มีใครใช้แล้วมีแสงมั้ยครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      เสียบสายลองเลยครับ
                      เดี๋ยว copy หนังเสร็จแล้วจะลองดูครับ แต่เข้าใจว่ามันควรมีแสงออกก่อนถึงจะใช้ได้อ่ะครับ

หรือว่าคุณwikornเคยลองแบบที่แสงไม่ออกแล้วใช้ได้ครับ

รบกวนหน่อยครับผม

Comment

เคยแต่ประกอบไม่เคยลองดูเลยครับ กับรุ่นนี้ครับ เดาเอาทั้งนั้นครับ

ผมเจอล่าสุดคือ ASUS M3A32-MPV DELUX ครับ
                        มันเป็นอาการแบบเดี่ยวกันที่บอกครับ เสร็จแล้ว ผมปิด ATI HD OUT เลือกการใช้งานเป้น VIA HD แทน จากนั้น ก็เปิด Digital out ครับ จากนั้น เครื่องจะบังคับ รีสตาท พอรีสตาทเสร็จ OPTIC ก็มีแสงออกมาครับ ตอนแรกมันก้ไม่มีครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          เคยแต่ประกอบไม่เคยลองดูเลยครับ กับรุ่นนี้ครับ เดาเอาทั้งนั้นครับ

ผมเจอล่าสุดคือ ASUS M3A32-MPV DELUX ครับ
                          มันเป็นอาการแบบเดี่ยวกันที่บอกครับ เสร็จแล้ว ผมปิด ATI HD OUT เลือกการใช้งานเป้น VIA HD แทน จากนั้น ก็เปิด Digital out ครับ จากนั้น เครื่องจะบังคับ รีสตาท พอรีสตาทเสร็จ OPTIC ก็มีแสงออกมาครับ ตอนแรกมันก้ไม่มีครับ
                          หรือว่าผมยังไม่ได้restartหว่า แต่ในsoundผมไม่ได้มีให้เลือกATI HDตั้งแต่แรกอยู่แล้วอ่ะครับ

เดี๋ยวต้องรอ20นาทีถึงจะเสร็จอ่ะครับ แล้วจะลองดูครับ

Comment

คลิ๊กตรงสามเหลี่ยมสีเขียว ข้างหลัง Output อะครับ

มันจะมีให้เลือกตามภาพครับ เลือก S/PDIF
                            Attached Files

Comment

windows อะไรหว่า

เออ ไอ้ในรูปนี่มัน onboard ตัวใหนเนี่ย via hd ที่เคยเล่น มันมีให้เลือก 44.1 กับ 88.2 ด้วย

ไอ้แบบ 48 96 นี่จะหนีใกลๆเลย

Comment

Working...
                              X