overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: นี่คือการทำงานของสี่หัวใช่ไหมครับ? ถ้าใช่หัวที่ 2 ผิดปกติป่าวครับ?

OverclockZone Member pause's Avatar

Default นี่คือการทำงานของสี่หัวใช่ไหมครับ? ถ้าใช่หัวที่ 2 ผิดปกติป่าวครับ?

Q8200, ram 2g*2

นี่คือการทำงานของสี่หัวใช่ไหมครับ

ผมกำลังแปลงจาก avi เป็น vob ครับ เห็นมันขึ้นมาแปลงทีเดียว 4 รายการเลย

หมายความว่ามันใช้หัวแต่ละหัวในการแปลงแต่ละรายการใช่ไหมครับ

เพราะผมลองแปลงที่ทำงานดู AMD Athlon 64 X2 มันแปลงทีละ 2 รายการ

ถ้าใช้อย่างที่ผมคิด

1.ช่วยดูให้หน่อยครับว่าแบบนี้หัวที่ 2 ผิดปกติหรือป่าว มันแปลงช้ากว่าเขาเพื่อน

2.ถ้าผิดปกติจริงแบบนี้มันจะเคลมได้ไหมครับ

3.แล้วมันมีวิธีเช็คหรือป่าวครับว่า cpu ผิดปกติ

ขอบคุณมากครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

รอผู้รู้ครับ

OverclockZone Member tester's Avatar

ผมว่าปกตินะ
    เพราะว่าในเครื่องไม่ได้มีโปรแกรมนี้โปรแกรมเดียวทำงานอยู่ซักหน่อย
    อาจมีโปรแกรมอื่นที่ทำงานในระดับbackgroundอยู่หลายตัว เช่นแอนตี้ไวรัสหรืออื่นๆ
    แล้วบังเอิญมันไปใช้หัวที่2ทำงาน หัวที่2เลยทำงานช้ากว่าหัวอื่นๆ

ความเห็นส่วนตัว ไม่รู้ว่าถูกมั้ย รอผู้รู้เช่นกันครับ

OverclockZone Member tester's Avatar

ว่าแต่เห็นชื่อไฟล์จขกท.แล้ว เกิดอาการอยากได้มั่งอะ ^^

OverclockZone Member pause's Avatar

ครับ รอท่านอื่นๆอีกครับ

ปล.งั้นการทำงานของ4หัวมันก็ไม่ได้ทำทีเดียว4หัวใช่ไหมครับ มันก็ทำของมันหัวเดียวไม่ไหวก็ให้หัวอื่นช่วย งั้นถ้าต่อไปเรื่อยๆหัวที่ทำงานบ่อยๆมันก็เสื่อมเร็วใช่ไหมครับ ผมก็มั่วไปเท่าที่คิดได้ ไม่รู้จะหาอ่านข้อมูลจากไหน

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

ปกติ

ไม่มีอะไรหรอก กราฟก็ ทำงานครบทั้ง 4 หัวหนิ

Quote Originally Posted by tester View Post
    ว่าแต่เห็นชื่อไฟล์จขกท.แล้ว เกิดอาการอยากได้มั่งอะ ^^
    4gกว่า อัพให้ไม่ไหว ไว้ทำเป็นbitแล้วจะpmไปบอก

อยากได้จริง pm ที่อยู่มาเด่วส่งไปให้ฟรีครับ
    Last edited by pause; 26 Mar 2009 at 00:53:39.

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    ปกติ

ไม่มีอะไรหรอก กราฟก็ ทำงานครบทั้ง 4 หัวหนิ
    ครับ แต่เห็นมีรายการนึงมันแปลงไฟล์ช้ากว่ามากเลยสงสัยขึ้นมา

ต่อๆ

OverclockZone Member nemesismars's Avatar

ผมว่าการทำงานปกติดีครับ
    แต่ที่ จขกท. สงสัยก็คือทำไมถึงได้ช้า ผมคาดว่าสาเหตุที่ช้าเกิดจากการแปลงทีเดียวพร้อมกัน 4 ไฟล์ ครับ ถ้าแปลงทีละไฟล์จะทำได้เร็วกว่าเยอะ สามารถเข้าไปตั้งค่าได้ในโปรแกรมครับ
    ว่าให้แปลงทีละไฟล์ โดยตั้งตรงคิวอ่ะครับ

อีกเรื่องที่ multi-core แปลงไฟล์ได้ดีก็เพราะว่า การทำงานพร้อมกันหลายๆ core ในเวลาเดียวไงครับ

คิดแบบง่ายๆ ปกติแปลงไฟล์เดียว ใช้ 4 คอร์ ย่อมเร็วกว่า แปลง 4 ไฟล์ใช้ 4 คอร์แน่นอน

เคยสังเกตเหมือนผมไหมครับ เวลาโอนไฟล์ที่ละไฟล์ กับ โอนไฟล์หลายๆอันพร้อมกัน
    กดทีละอันจนครบจำนวนจะเร็วกว่า (ผมใช้ C2D + XP)

ปล. รูปผมไม่ได้ก็อปมานะครับ รู้สึกตกใจนิดหน่อย >.<
    Last edited by nemesismars; 26 Mar 2009 at 00:55:22.

^
    ^
    ^
    เจอฝาแฝด

Quote Originally Posted by nemesismars View Post
    แต่ที่ จขกท. สงสัยก็คือทำไมถึงได้ช้า ผมคาดว่าสาเหตุที่ช้าเกิดจากการแปลงทีเดียวพร้อมกัน 4 ไฟล์ ครับ ถ้าแปลงทีละไฟล์จะทำได้เร็วกว่าเยอะ สามารถเข้าไปตั้งค่าได้ในโปรแกรมครับ
    ว่าให้แปลงทีละไฟล์ โดยตั้งตรงคิวอ่ะครับ

อีกเรื่องที่ multi-core แปลงไฟล์ได้ดีก็เพราะว่า การทำงานพร้อมกันหลายๆ core ในเวลาเดียวไงครับ

คิดแบบง่ายๆ ปกติแปลงไฟล์เดียว ใช้ 4 คอร์ ย่อมเร็วกว่า แปลง 4 ไฟล์ใช้ 4 คอร์แน่นอน

เคยสังเกตเหมือนผมไหมครับ เวลาโอนไฟล์ที่ละไฟล์ กับ โอนไฟล์หลายๆอันพร้อมกัน
    กดทีละอันจนครบจำนวนจะเร็วกว่า (ผมใช้ C2D + XP)

ปล. รูปผมไม่ได้ก็อปมานะครับ รู้สึกตกใจนิดหน่อย >.<
    ครับผม ขอบคุณครับ

ผมเห็นรายการที่ 2 (ตรงที่วงกลมแดง) มันช้ากว่ารายการอื่นก็เลยนึกว่ามันทำงาน1หัวต่อ1รายการ ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกป่าว

ปล.ส่วนรูปตอนผมสมัครใหม่ๆก็ไม่เห็นรูปท่านเหมือนกันมันเลยซ้ำ มาเห็นอีกทีทีหลัง ขี้เกียจแก้ ถือซะว่าเป็นฝาแฝดละกัน 55

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by nemesismars View Post

อย่างงั้นมันก็ไม่ถูก... (ออกความเห็นนิดนึง)
    เหมือนรถมีความเร็ว 100km/h ไปส่งคน 1 คน แต่ต้องกลับมารับอีกคนแล้วไปส่งที่เดียวกัน (+เวลากลับด้วย เหมือนซีพียูต้องรันแคชใหม่)
    อีกคันเอาคนไป 2 คน แต่วิ่งด้วยความเร็ว 50km/h

ผมว่า น่าจะถึงใกล้ ๆ กันนะ

OverclockZone Member HomeAudioSystem's Avatar
    คลองสาม คลองหลวง

อาจจะถูกครับ 4หัว

แต่ของผมแปลงทำไมมันมี3หัวอ่ะ ทั้งๆมีแค่สองหัว (คนล่ะโปรแกรมนะ)

OverclockZone Member ross_ice's Avatar

Quote Originally Posted by pause View Post
    Q8200, ram 2g*2

นี่คือการทำงานของสี่หัวใช่ไหมครับ

ผมกำลังแปลงจาก avi เป็น vob ครับ เห็นมันขึ้นมาแปลงทีเดียว 4 รายการเลย

หมายความว่ามันใช้หัวแต่ละหัวในการแปลงแต่ละรายการใช่ไหมครับ

เพราะผมลองแปลงที่ทำงานดู AMD Athlon 64 X2 มันแปลงทีละ 2 รายการ

ถ้าใช้อย่างที่ผมคิด

1.ช่วยดูให้หน่อยครับว่าแบบนี้หัวที่ 2 ผิดปกติหรือป่าว มันแปลงช้ากว่าเขาเพื่อน

2.ถ้าผิดปกติจริงแบบนี้มันจะเคลมได้ไหมครับ

3.แล้วมันมีวิธีเช็คหรือป่าวครับว่า cpu ผิดปกติ

ขอบคุณมากครับ
    cpuมันทำานแค่ 50-60%เองงัยครับถึงช้า
    ไปดูทิปผมก็ได้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=411343

Quote Originally Posted by ross_ice View Post
    cpuมันทำานแค่ 50-60%เองงัยครับถึงช้า
    ไปดูทิปผมก็ได้
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=411343

ขอบคุณครับที่แนะนำ ^ ^ tip แจ๋ว

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

CPU 4 Core มันจะมี Core นึงทำงานหนักที่สุดครับ เพราะมันต้องทำหน้าที่ Reference งานไปให้ Core อื่นๆด้วย
    ดังนั้นเวลา ทำงานพร้อมกันทั้งหมด Core ที่ว่า ก็จะทำได้น้อยกว่าเพื่อน

OverclockZone Member YaKuZiA's Avatar
    สมุทรปราการ/พระประแดง

แต่ผมอยากให้ใช้4คอร์แปลงไฟล์เดียวเหมือนกันไม่รู้ทำไง งง -*-

Quote Originally Posted by zicmaxx View Post
    CPU 4 Core มันจะมี Core นึงทำงานหนักที่สุดครับ เพราะมันต้องทำหน้าที่ Reference งานไปให้ Core อื่นๆด้วย
    ดังนั้นเวลา ทำงานพร้อมกันทั้งหมด Core ที่ว่า ก็จะทำได้น้อยกว่าเพื่อน
    ครับ เข้าใจหล่ะ

OverclockZone Member dnet's Avatar

อันนี้ตั้งโปรแกรมใ้ห้แปลง 4 ไฟล์พร้อมกันสินะครับ ทีละไฟล์สิครับ แล้วจะรับรู้ถึงความแรงครับ

OverclockZone Member Vees's Avatar

จดดด

OverclockZone Member tanawat01's Avatar

ความรุ้ๆ

Bookmarks

Bookmarks