overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: โดยทั่วไปแร้วอายุขัยของโนตบุ๊คอยู่ที่กี่ปีครับ

OverclockZone Member

Default โดยทั่วไปแร้วอายุขัยของโนตบุ๊คอยู่ที่กี่ปีครับ

โดยทั่วไปแร้วอายุขัยของโนตบุ๊คอยู่ที่กี่ปีครับ
    ใช้แบบ ไม่ค่อยรักษา ลากงานหนัก

OverclockZone Member saksith's Avatar

ขนาดสมบุกสมบันเขายังไม่พังกันเลยคับ มันต้องให้สมกับราคาเป็นหมื่นๆที่ซื้อมาครับ หลายปีอยู่นา

ตอนนี้ 4 ปีแร้ว คุ้มยังครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

Quote Originally Posted by Spectre View Post
    ตอนนี้ 4 ปีแร้ว คุ้มยังครับ
    ระยะเวลาและการใช้งานเป็นการพิูสูจน์คับว่าคุ้มไหม

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมให้ 3-5 ครับ โน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ แรงเกือบจะเท่า desktop ล่ะ

ข้อจำกัดหลายอย่าง เริ่มถูกลดทอนลงไป เช่น เล่นเกมส์ได้เหมือน desktop

อีกหลายอย่าง แหะๆ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ราวๆ 4 -5 ปีตามคุณยองยองซอย ( ชื่อน่ารักจัง ) ว่าครับ
    กำลังดีเลย คือถ้ามันพังหลังจากนั้นก็ค่อนข้างมาตรฐาน NB ทนๆ
    ที่ว่าใช้มา 4 ปี ผมก็ว่าค่อนข้างนานเหมือนกันนะครับในกรณีที่
    ใช้บ่อยๆเป็นประจำ ผมวัดจากความรู้สึกเฉลี่ยๆของผมกับเพื่อนๆ
    ที่ใช้ NB มานะครับ ส่วนชาว Fujitsu เพื่อนผมบางคนใช้มา
    7-8 ปี ยังอยู่ดี แถมสภาพยังเอ๊าะๆอยู่เลย ก็มีครับ
    ( แต่เสป็คเริ่มจะลากเกม ลากงานสมัยนี้ไม่ไหวแล้ว )

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

3 ปี up หรือจนกว่ามันจะใช้งานไม่ได้

OverclockZone Member mhm's Avatar
    รังสิต ปทุุมธานี

บางคัร้งสเปคมันไม่เหมาะกับโปรเเกรมปัจจุบัน
    เลยทำให้ใช้ได้ไม่นานมากก้อเปลี่ยนอ่ะ

คิดว่านะ

โน๊ตนุคหลายปี (5ปีขึ้นไป) อาจเหลือแค่พิมพ์งาน เช็คเมล์ ดูหนังฟังเพลง เพราะเสปคไม่พอกับงานกราฟฟิคปัจจุบัน

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

เคยเห็นที่เก่าที่สุดก็ 7-8 ปีอ่ะครับ

OverclockZone Member armadillo's Avatar

ของผมสองปีก็ไปแล้วครับ ไปไหนไม่รู้ด้วย มีตีนแมวมาโขมยถึงห้อง(ตอนมีคนนอนอยู่ด้วยนะ)มันน่าเจ็บใจจริงๆ

^^อันนี้ต้องหัยตำรวจช่วยแล้ว

OverclockZone Member pomster's Avatar

เรื่องนี้มันต้องแบ่งยุคครับ ถ้าเป็นโน๊ตบุ๊ครุ่นเก่าๆ อ่ะทนทานครับ แต่รุ่นใหม่ๆ มันมีเรื่องการค้าทางธุรกิจเข้ามามาก เลยค่อนข้างเสียง่ายกว่าโน๊ตบุ๊คสมัยก่อน ที่เสียง่ายนี่ก็ไม่ใช่เพราะวัสดุมันห่วยแตกนะครับ แต่เพราะถูกออกแบบทำให้มีจุดอ่อนในตัวมันเองขึ้นมา ถามว่าแล้วทำไปทำไม เอาคร่าวๆ ก็เพื่อผลทางธุรกิจในการหมุนเงินมาพัฒนาเทคโนโลยีและผลกำไรของบริษัทไงล่ะครับ ถามว่าที่เสียนี่ซ่อมได้ไหมก็ตอบว่าซ่อมได้ ถ้าช่างคนนั้นใช้เทคนิคถึงซ่อมดีๆ ก็ใช้ต่อได้อีกนาน แนะนำจะซื้อโน๊ตบุ๊คยุคนี้ต้องเอาที่ประกันศูนย์ 3 ปี ครับ
    Last edited by pomster; 26 Mar 2009 at 01:28:21.

ของผม จะหกปีแล้วคับยังไม่เคยทรยศเลย ASUSคับ M6Ne จอยังใสปิ๊งเลยคับ

OverclockZone Member ExTremeZ's Avatar

ยี่ห้ออื่นผมไม่รู้ แต่ผมว่า HP สมัยนี้ อายุปีเดียวเจ๊ง

ของเรา compaq อายุ 1 ปีพอดี จะเจ๊งมั้ยหว่า ลุ้นๆ

OverclockZone Member tteddy's Avatar
    มหานครประเทศสารขัณฑ์

ถ้าเป็นเมื่อก่อน น่าจะอยู่ที่ 5-6 ปี

แต่ถ้าเป็นสมัยนี้ 3 ปีครับ

ใช้ได้นานกว่านั้นถือว่าเริ่มได้กำไร
    เวลาซื้อ ก็คำนวณในใจเอาไว้ว่า
    "เราควรจ่ายให้โน๊ตบุ๊ค อายุขัย 3 ปีนี้ เป็นจำนวนเงินเท่าไหร่"

จากนั้นก็ขายออกไป ขายได้เท่าไหร่ก็ตามสภาพ ตามการดูแลรักษา
    ถือว่าส่วนที่ได้คืนมานั้น เป็นมูลค่าที่เหลือของโน๊ตบุ๊คครับ

เช่น ซื้อมา 3 หมื่น ใช้ไป 3 ปี ขายออกเหลือ 9 พัน
    แสดงว่า 3 ปีนี้เราใช้ไปมูลค่า 21,000 หรือ ปีละ 7,000 บาท
    ที่เหลือ 9 พัน ก็เอาไปต่อทุนซื้อตัวอื่นๆ ต่อๆ ไป

win14's Avatar

ของผม 6ปี แล้วครับ
    Acer aspire 2000
    ตอนนี้ซื้อเกือบ 7หมื่น ATI Mobility Radeon 9200
    ตอนนี้ยังเล่นดีสบายๆอยู่ครับ

OverclockZone Member Golf-125Z's Avatar

3ปีกำลังสวยเลย ถ้าเลยก็เป็นกำไรแล้วครับ

OverclockZone Member Violent's Avatar

สำหรับผม เสปค ยังพอเล่นเกม พอทำไรได้ อยุ่ได้2 ปี ก็ถือว่าพอใจแล้วนะ

แต่ถ้พูดถึงเรื่องอายุขับ ก่อนมันลาโลก ขอสัก 3-4 ปี ก็คุ้มล่ะจ้ะ PC ยังไม่ค่อยถึงเลย ค่อยๆทยอย เสีย เป็นชิ้นๆ แทน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks