Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ถามรัว]NB nForce กับ AMD แตกต่างกันอย่างในบ้างครับในแง่การ OC + คำถามอื่นๆข้างในเด้อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ถามรัว]NB nForce กับ AMD แตกต่างกันอย่างในบ้างครับในแง่การ OC + คำถามอื่นๆข้างในเด้อ

เรื่องของเครื่องคืออยากอัพคอมเต็มทน จะยก754ไปขายแล้ว จึงมีคำถามดังนี้ครับ

1.ชิพ nForce กับชิพ AMD ต่างกันอย่างไรบ้างครับในแง่การ OC

2.ชิพ 770 780 790 ต่างกันอย่างในบ้างครับ

3.ถ้าจะกด x2 4800+ ไปวิ่งแถวๆ 3Gถ้วนๆ ซิ้งค์เดิมมันจะเอาอยู่มั้ยครับ

4.ถ้าจะกด x2 4800+ ไปวิ่งแถวๆ 3Gถ้วนๆ มีเมนบอร์ดราคาต่ำๆตัวไหนแนะนำบ้างครับ

5.คุณภาพแรมมีผลมากมั้ยกับการ OC ระดับนี้

6.cpu938(น่อม2)ใส่บอร์ดAM2+ ได้ใช่มั้ยครับ แล้ว OC ใช้งานได้เหมือนกันมั้ย

ถามเพิ่มอีกข้อครับ

7.ใส่แรมยังไงดี 2g*2 หรือ 4g*1 ดี?

ขอบคุณมากจ้า
    Last edited by xexalskyline; 26 Mar 2009, 15:46:00.

รอเมพ .. ++

Comment

ไม่เมพ ขอตอบเฉพาะที่รู้แล้วกัน

3.ถ้าจะกด x2 4800+ ไปวิ่งแถวๆ 3Gถ้วนๆ ซิ้งค์เดิมมันจะเอาอยู่มั้ยครับ
      - อยู่ครับ เคยใช้อยู่ ประมาณ 55-70 องศา ต้องจัดทางลมในเคสดีๆ เคสที่มีพัดลมด้านข้างใหญ่ๆเป่าเข้า CPU ตรงๆเลยนี่เห็นผลมากครับ

4.ถ้าจะกด x2 4800+ ไปวิ่งแถวๆ 3Gถ้วนๆ มีเมนบอร์ดราคาต่ำๆตัวไหนแนะนำบ้างครับ
      - ต่ำสุดเลยนะครับ Asrock N61P-S ราคามือ 1 อยู่ประมาณ 1400 หน่อยๆ (ผมมีไม่ได้ใช้ตัวนึง ขายให้ 1200 สนใจไหม)

Comment

ไม่เมพ ขอตอบเฉพาะที่รู้แล้วกัน

- อยู่ครับ เคยใช้อยู่ ประมาณ 55-70 องศา ต้องจัดทางลมในเคสดีๆ เคสที่มีพัดลมด้านข้างใหญ่ๆเป่าเข้า CPU ตรงๆเลยนี่เห็นผลมากครับ

- ต่ำสุดเลยนะครับ Asrock N61P-S ราคามือ 1 อยู่ประมาณ 1400 หน่อยๆ (ผมมีไม่ได้ใช้ตัวนึง ขายให้ 1200 สนใจไหม)

Comment

Originally posted by COROP View Post
          ถ้ายังไม่รีบก็ถือไว้ก่อนก็ดีนะครับ เดี๋ยวรอเงินเดือนหน้าออกมารวมกับเดือนนี้ก่อน

Comment

5.มีผลครับ แรมเมพก็พาไปได้ไกล
            6.ใช้ได้ปกติครับ OC ได้ไปปกติ

Comment

ขอบคุณมากครับ

ขอขุดที1เด้อ

Comment

ECS BLACK ก็ OC ได้ ดีแรม KINGTON ไวแล้วครับ บัส 800 เหลือๆๆ ซิงค์ เดิม สบายๆๆ หา FAN 12 CM สัก ตัว ในเคส

Comment

Black ราคาประมาณเท่าไหร่นะครับ คุ้นๆว่า 2พันกว่าๆรึเปล่า?

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post
                    Black ราคาประมาณเท่าไหร่นะครับ คุ้นๆว่า 2พันกว่าๆรึเปล่า?
                    ECS A780GM-A ULTRA SOCKET AM2+ AMD780G/SB750 AM3 READY = 2690
                    ECS A780GM-A SOCKET AM2+ AMD780G/SB700 = 2090

ที่มาร้าน jedi ครับ : http://www.jedicool.com/pricelist.php

Comment

ECS A780GM-A SOCKET AM2+ AMD780G/SB700 < ตัวนี้ไม่รองรับ AM3 ใช่มั้ยครับ?

Comment

รอผู้รู้ครับ

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post
                          ECS A780GM-A SOCKET AM2+ AMD780G/SB700 < ตัวนี้ไม่รองรับ AM3 ใช่มั้ยครับ?
                          ใน Website ของ ECS มีไบออสที่ Support AM3 CPU ทั้ง V.1.0 และ 1.1 ครับ ดังนั้นบอร์ดก็น่าจะรองรับนะครับ อิอิ..

V.1.0
                          http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...uID=1&LanID=17

V.1.1
                          http://www.ecs.com.tw/ECSWebSite/Pro...uID=1&LanID=17

Comment

7.แรมใส่แบบ 2g x 2 ดีกว่า แบบ 4g x 1 ครับ จะได้ dual chanal

Comment

ขอบคุณครับ

ขอดันอีกสักนิด ขอคำตอบอีกสักหน่อย

Comment

Working...
                              X