overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ปัญหามีโฟล์เดอร์แปลกๆที่ไดร์ D:

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

Default ปัญหามีโฟล์เดอร์แปลกๆที่ไดร์ D:

จำได้ว่า้เคยมีคนถามคำถามแบบนี้ไปแล้ว แต่ผมหากระทู้เก่าที่เค้าถามไม่้เจอ T_T
    และเหมือนว่าตอนนั้นของเค้าจะเป็นที่ C: แต่ของผมเป็นที่ D:
    ตอนนี้เลยอยากจะขอคำแนะนำอีกครั้งหนึ่งครับ

ตอนนี้ใน D: ของผมมี Folder แปลกถูกสร้างขึ้นมา 2 โฟล์เดอร์ครับ
    ซึ่งผมจะ ลบ หรือ ย้าย มันไปที่ไหนไม่ได้เลย ขนาดไฟล์มันก็ 0 ไบท์ครับ

ด้านใน Folder ทั้งสองนี้จะมีโฟล์เดอร์ชื่อว่า Update อยู่ภายใน และผมไม่สามารถเข้าไปดูได้ มันจะเด้งขึ้นมาแบบนี้

ลองใช้ Unlocker จัดการมันก็ไม่ได้เช่นเดียวกันครับ ( รีเครื่องแล้วมันก็ยังอยู่ ทำอะไรไม่ได้เหมือนเดิม -0- )
    ไม่ทราบว่ามันมาจากไหนเหรอครับ ใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ
    จะว่ามันเป็นไวรัสก็ไม่น่าใช่ มันเป็นตัว Update ของตัวอะไรน้อ

ขอคำแนะนำการจัดการมันด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ฺBIOHAZARD's Avatar

น่าจะเป็นของ WMP 11 กับ IE ไม่ 7 ก็ 8 นะครับ ถ้าลบไม่ได้กดซ่อนโฟล์เดอร์ไปเลย ไม่เป็นอันตรายกับเครื่องครับ^^

OverclockZone Member Open's Avatar

ขอบคุณมากๆครับ

ผมก็ว่าจะสั่ง Hide มันอยู่เหมือนกันครับ ^^
    แต่มาขอคำแนะนำก่อนว่ามันคืออะไร มีผลต่อเครื่องหรือไม่

สงสัยจะเป็น WMP11 จริงๆนั่นแหระครับ มานั่งคิดๆดูแล้ว ก็นึกได้ว่าผมเพิ่งเอา WMP11 ออกจากเครื่อง เพราะคิดว่าไม่จำเป็นต้องใช้ - -*
    แล้วที่นี้ FireFox เปิดบางเวปสงสัยต้องมี WMP ช่วยในการแสดงผลหน้าเวป ผมเลยไปโหลดมาเมื่อประมาณ 2 วันก่อน
    เข้าลิงค์โหลดที่ FireFox ให้มาติดตั้งโปรแกรมเสริม มันส่งให้ผมไปโหลดที่เวปไมโครชอฟเลย
    ผมก็กดโหลด แต่ ... นึกขึ้นมาได้ เดี๋ยวอาจโดนทางไมโครชอฟปาดาวมาติดเครื่องผม เลยจัดการกดยกเลิกโหลดไป

แล้วก็เพิ่งมาสังเกตุเมื่ิอวานนี้ครับว่ามีโฟล์เดอร์นี้ขึ้นมา

ขอบคุณอีกทีครับ เดี๋ยวสั่ง Hide มันเลยดีกว่า ^^

OverclockZone Member tineny's Avatar

จิงๆถ้าอยากลบก็ลบได้ครับ โดยเอา hdd ไปต่อเครื่องอื่นแล้วลบหรืออีกวิธีคือไปหาโปรแกรมมาครับ ชื่อ unlocker มันจะสามารถปลดล็อกไฟล์หรือโฟลเดอร์ได้ครับ เสร็จแล้วก้อสั่งลบไปเลย จะได้ไม่เกะกะสายตาเรา

Quote Originally Posted by Open
    ลองใช้ Unlocker จัดการมันก็ไม่ได้เช่นเดียวกันครับ ( รีเครื่องแล้วมันก็ยังอยู่ ทำอะไรไม่ได้เหมือนเดิม -0- )
    ผมลองใช้แล้วครับ ไม่สามารถลบได้เหมือนกัน สั่งให้มัน Remove หรือ Rename ก็ไม่ได้เช่นกัน
    ตอนนี้ก็เลย Hide มันไว้ก่อนแล้วครับ รอว่างๆเดี๋ยวจะลองเอาไปต่อกับคอมเครื่องอื่นลบตามที่แนะนำมาครับ

ขอบคุณครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks