Announcement

Collapse
No announcement yet.

EP45-UD3R มีปัญหาครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EP45-UD3R มีปัญหาครับ

เมื่อวานไปคว้ามา วันแรกก็งานเข้าเลย

ปัญหาคือเปิดแล้วพัดลมซีพียูไม่หมุน

่ต่อไฟทุกอย่างครบแล้ว

มีข้อสังเกตอย่างนึงคือ ไฟLEDแสดงสถานะ ON ด้านล่างของบอร์ดมันไม่ติดด้วย(เหมือนไฟไม่เข้าบอร์ด)

เมื่อก่อนใช้บอร์ดเก่าหลังจากเปิดสวิทที่เพาเวอร์ ไฟแสดงสถานะมันจะิติดเลย(ไฟเข้าบอร์ด)

แก้ไขอย่างไรดีครับ

ผมรู้สึกว่า ใครใช้ของ Gigabyte เนี่ย ต้องลุ้นเจอของดี มากกว่า ลุ้นเจอของเสียนะ

ปัญหาเยอะจริงๆ ไม่กล้าใช้เลย

Comment

Originally posted by bohemian View Post
      เมื่อวานไปคว้ามา วันแรกก็งานเข้าเลย

ปัญหาคือเปิดแล้วพัดลมซีพียูไม่หมุน

่ต่อไฟทุกอย่างครบแล้ว

มีข้อสังเกตอย่างนึงคือ ไฟLEDแสดงสถานะ ON ด้านล่างของบอร์ดมันไม่ติดด้วย(เหมือนไฟไม่เข้าบอร์ด)

เมื่อก่อนใช้บอร์ดเก่าหลังจากเปิดสวิทที่เพาเวอร์ ไฟแสดงสถานะมันจะิติดเลย(ไฟเข้าบอร์ด)

แก้ไขอย่างไรดีครับ
      ใช้อยู่ ไฟล่างบอร์ดที่คุณว่า ผมเปิดเครื่องมาก้อไม่ติดครับ มีแค่ตอนเครื่องมันบูท จะมีไฟสีเหลืองๆแดงๆ ข้างบนกระพริบ พอเข้าวินโดมันก้อจะดับ แล้วจะไม่มีไฟที่บอร์ดติดสักดวง

กรณีของท่านลองเช็คดูดีๆก่อนครับว่าเสียบสายไฟแน่นมั้ย มันมีไฟเลี้ยงบอร์ด 8 pin ด้วยนะ เสียบหรือยัง ถ้าคิดว่าถูกหมดแล้ว ถ้าเป็นไปได้ลองเอาเพาเวอร์ตัวอื่นมาลองเสียบดูก่อน ไม่ติดอีก เครมครับ

Comment

กรณีของท่านลองเช็คดูดีๆก่อนครับว่าเสียบสายไฟแน่นมั้ย มันมีไฟเลี้ยงบอร์ด 8 pin ด้วยนะ เสียบหรือยัง
        เสียบ 8 พินแล้วด้วย สายอื่นก็แน่นแล้วด้วย (ดึงแทบจะไม่ออก)

พาวเวอร์คงไม่เสียอ่ะ เนื่องจากเมื่อวานซือ ยังใช้อยู่เลย (ของเก่าบอร์ด AMD แต่ลองย้า่ยค่าย เอาบอร์ดไป เทริน+เงินเพิ่ม )

ของผมประกัน com7 ไม่ทราบว่าเอาไปเครมแล้วเขาจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้เลยไหมครับ (ประกันเริ่มเดือน4ปีนี้)

Comment

ถ้าไม่เกิน 7 วัน เค้าเปลี่ยนใหม่ให้เลยครับ ประกันเค้าเยี่ยมจริงๆเจ้านี้

Comment

ใช้มาตั้งนานยังไม่เห็นไฟด้านล่างบอดเลยคับ

มีแต่ไฟแสดง 6 เฟส เหนือ Slot ram

หรือไม่ได้มองหว่า

Comment

ผมเคยเจอมาแล้วครับอาการนี้ เปลี่ยนซิงค์แล้วบูตไม่ติด เลยลองไปหาบอร์ดมาเปลี่ยนดูดันติด ก็เลยส่งเคลมได้ตัวใหม่มาเลยครับ แต่ต้องรออาทิตย์นึงแน่ะ

แต่ไม่มีจริงๆนะ ไฟด้านล่างบอร์ดมีแต่ไฟข้างๆ CPU กับ RAM

Comment

ถึงบางอ้อแล้วครับ

ปรากฎว่าซัพพลาย์เสีย

เอาไปเสียบอีกเครื่องแล้วลองเปิดดู หมุนแต่พัดลมซีพียูแต่ไม่ยอมบูตซะงั้น

Comment

บอร์ด นี้ ตอนเปิด พัดลม cpu จะนิ่ง ซักครู่ แล้วถึงจะหมุนนะครับ

Comment

Originally posted by touchz View Post
                    บอร์ด นี้ ตอนเปิด พัดลม cpu จะนิ่ง ซักครู่ แล้วถึงจะหมุนนะครับ
                    ใช้อยู่

Comment

ขอสังเกตอย่างหนึ่ง คือ ผมใช้ บอร์ด GA-x58 ud5 จะมีปัญหาเรื่อง Smat fan คือไม่สามารถปรับรอบพัดลมได้ ถึงปรับได้ก็คืนค่าเดิมตลอด ก็ไม่ทราบว่า มาจากสาเหตุอะไร เพื่อนๆ สมาชิกไม่ทราบว่ามีปัญหาหรือป่าว

Comment

ผมใช้ EP45-UD3R แฮปปี้ดีครับไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ใจเย็น ๆ ครับใช้ของเทพ ผมก็ใช้อยู่เหมือนกันครับตัวนี้รู้สึกว่าว่ามันทำงานนุ่มนวลมากกว่าพัดลมซีพี่ยูจะหมุนต้องนั่งลุ้นจนตัวแข็ง แต่ใช้ไปสักพักก็ชินครับเวลา เราโอเวอร์คล็อคมันถ้ามันเออเร่อมันจะบู๊ตซ้ำสองครั้งเปรียบเทียบเหมือนรถแข่งครับเขาทำมาไว้ให้แข่งถ้าเอามาไว้ขี่แบบบ้าน ๆ มันก็เสียของค่อย ๆ ปรับตัวเข้ากับมันครับ นั่งจิบเบียร์ไปเซ็ทไปได้ดื่มด่ำกลิ่นไอของเท็คโนโลยี่ อย่างมีความสุขครับพี่น้อง

Comment

ซื้อมาใช้ใหม่ๆ ของเราก็ไม่มีปัญหานิ ส่งเคลมเรยดีฝ่า

Comment

Originally posted by bohemian View Post
                              ถึงบางอ้อแล้วครับ

ปรากฎว่าซัพพลาย์เสีย

เอาไปเสียบอีกเครื่องแล้วลองเปิดดู หมุนแต่พัดลมซีพียูแต่ไม่ยอมบูตซะงั้น
                              เกาถูก PSU เข้าให้แล้ว

Comment

Working...
                              X