overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 46

Thread: อยากให้เสียงหวาน พริ้วว มีเนื้อหนังมากขึ้น ทำไงดีครับ

OverclockZone Member cskoe's Avatar

Default อยากให้เสียงหวาน พริ้วว มีเนื้อหนังมากขึ้น ทำไงดีครับ

ผมใช้
    - x-fi music + driver ตัวล่าสุด
    - x3/2.1
    - สายลำโพง monitor bingo silver [เพิ่มรายละเอียด เน้นเสียงความถี่สูงโดยผ่านเสียงต่ำไปที่ Subwoofer]
    - สายสัญญาณ mini -> RCA เส้นละ 319 ซื้อในนี้
    - โปรแกรม foobar2000+ASIO ของการ์ด x-fi music

ฟังดูก็โอเค ทุ้มหนักแน่นดี แต่แหลม เสียงกลาง จะคมแข็งไปนิด

อยากให้เสียงหวาน พริ้วว มีเนื้อหนังมากขึ้น พอจะมีแนวทางไหมครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

X3 ถ้าอยากให้หวานพริ้วคงต้องเปลี่ยนลำโพงใหม่ละครับ

อิ อิ

OverclockZone Member cskoe's Avatar

Quote Originally Posted by JO View Post
    X3 ถ้าอยากให้หวานพริ้วคงต้องเปลี่ยนลำโพงใหม่ละครับ

อิ อิ

เรื่องเปลี่ยนลำโพง นี่ขอเว้นไปปีใหม่ละกันคับ เพิ่งซื้อมาได้ไม่ถึง 2 สัปดาห์

OverclockZone Member sierra's Avatar

Quote Originally Posted by JO View Post

อิ อิ

แต่ก็อย่างทั่นโจว่าล่ะคับทั่น

X3 กลาง-แหลมมันตันจิงๆ

OverclockZone Member

อิ อิ
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ลำโพงมันเกิดมาเสียงแน่นน่ะท่าน

เหมือนคนเกิดมาไม่หล่อ ไปหาหมอศัลบอกว่า หน้าอย่างผม ทำให้เหมือนเบ็คแฮม คิดเท่าไหร่

หมอบอกว่า ไปทำบุญเยอะๆ แล้วเกิดใหม่แล้วกัน

OverclockZone Member yed's Avatar

Quote Originally Posted by Sumomo View Post
    ลำโพงมันเกิดมาเสียงแน่นน่ะท่าน

เหมือนคนเกิดมาไม่หล่อ ไปหาหมอศัลบอกว่า หน้าอย่างผม ทำให้เหมือนเบ็คแฮม คิดเท่าไหร่

หมอบอกว่า ไปทำบุญเยอะๆ แล้วเกิดใหม่แล้วกัน
    เปรียบได้โหดดี

Quote Originally Posted by sierra View Post

แต่ก็อย่างทั่นโจว่าล่ะคับทั่น

X3 กลาง-แหลมมันตันจิงๆ
    อ่ะ
    เห็นการโมของน้อง sierra แล้วอยากลองเหมือนกันนะ เสียดายเป็น x3 ถ้าเป็นตัวเดียวกันจัดไปแล้ว!!

Quote Originally Posted by krpg View Post
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง
    อึ๋ย

Quote Originally Posted by Sumomo View Post

T_T

Quote Originally Posted by yed View Post
    เปรียบได้โหดดี
    เฮ้อ..

ใครใช้ x3 ช่วยเข้ามาแนะนำทีครับ อยากให้ดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ เอาแค่พอฟังออกก็พอครับ
    Last edited by cskoe; 26 Mar 2009 at 21:01:57.

OverclockZone Member nooi's Avatar

เปลี่ยนลำโพงครับ
    ดอกไดร์เวอร์มันตันสุดได้แค่นั้น สายลำโพงที่เปลี่ยนก็ช่วยเรื่องรายละเอียดจนเกือบเต็มศักยภาพที่มันมีให้แล้วครับ

Quote Originally Posted by nooi View Post
    เปลี่ยนลำโพงครับ
    ดอกไดร์เวอร์มันตันสุดได้แค่นั้น สายลำโพงที่เปลี่ยนก็ช่วยเรื่องรายละเอียดจนเกือบเต็มศักยภาพที่มันมีให้แล้วครับ
    รู้สึกจะเป็นเอกฉันท์แล้วว่าเป็นข้อจำกัดของลำโพง
    ผมผิดเองที่คาดหวังไว้มากเกินไป เพราะแต่ก่อนเคยซื้อลำโพงของ microlab ตัวละพันกว่าบาท
    เสียงก็ดีใช้ได้ เลยอัพมาที่ x3/2.1 แต่ก็ไม่สมตั้งใจ ทีจริงก็ขัดๆ อยู่นิดหน่อยเท่านั้นเอง

ทุกท่านมีแนะนำไหมครับ จะเปลี่ยนไปเล่นลำโพงตัวไหนดี งบไม่เกิน 10,000
    ผมชอบฟังเพลง pop,softrock ค่อนไปทางชอบเสียงร้องหวานๆ เป็นพิเศษ เช่น Shayne Ward,เพลงสากลทั่วไป ซูซาน หว่อง อรวีก็ฟังครับ
    แล้วก็ซาวด์การ์ดเห็นว่า ASUS Xonar DX 7.1 ฟังเพลงน่าจะเหมาะกับแนวของผมมากกว่า
    เปลี่ยนไปด้วยเลยดีไหมครับ

ขอดูไว้เป็นตัวเลือกหน่อยครับ เปิดเทอมนี้เคลียร์ค่าเทอมเสร็จ ได้สอยใหม่แน่ครับ
    Last edited by cskoe; 27 Mar 2009 at 00:16:12.

OverclockZone Member papababa's Avatar

เอา Bose ไหมครับ เหอๆ

OverclockZone Member sierra's Avatar

ถ้าอยากเปลี่ยนลำโพงใหม่ แนะนำว่ามีงบเท่าไรทุ่มไปที่ลำโพงให้หมดก่อนเลยคับ

Soundcard ค่อยเก็บเงินเปลี่ยนทีหลังได้คับ ตัวเก่าก็ไม่ได้ขี้เหร่ เอาลำโพงก่อนดีกว่าคับพี่ ^^

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ยินดีต้อนรับสู่ลำโพงบ้านครับ อิอิ

ลำโพงบ้านเหรอครับ อยู่นี่ไงงงงง....

http://forums.overclockzone.com/foru...highlight=c352

ชุดที่ขายแหล่มแน่นอนอยู่แล้วครับ แต่ไม่ได้มีเวลาฟัง เลยหันมาเล่นกับคอมฯ

เดี๋ยววันจันทร์จะเอาชุดนี้มาต่อคอมฯไปพลางๆ รอเจ้าของมารับ

เข้ามาแล้วช่วยแนะนำลำโพงให้ผมซักตัวนะครับ ราคาประมาณ 10000 หรือเกินได้นิดหน่อยคับ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่
    ชุดเครื่องเสียงบ้านนั่นก็ซื้อมา 5 หมื่นกว่า ขายจะหมดแล้ว

แรกๆ เข้ามาก็ sb0100 แล้วก็มา x-fimusic ถ้ายังไม่หยุดได้ไป Xonar Essence STX ต่อแน่
    ถ้าไม่มีตังคงไม่เป็นไร แต่นี่มีตังค่าเทอมอยู่ในมือ เดี๋ยวอดใจไม่ได้ >.<

ขอจบที่ลำโพงคอม 2.1 ซักชุดครับ

..เหนื่อยใจ เล่นไปเล่นมาไม่จบซักที....
    Last edited by cskoe; 27 Mar 2009 at 01:41:40.

OverclockZone Member silverkun's Avatar

2zs ครับฟังเพลงผมว่าโอกว่า

OverclockZone Member xreanover's Avatar

-0- ตอบโจทย์์ของท่านยากเลยครับ

เล่นเครื่องเสียงบ้านแล้วมาคอม -.-

ท่านคงชอบเสียง ชุดบ้านแต่มันไม่สะดวกเลยมาเล่นคอมแทนใช่มั้ยละครับ

OverclockZone Member first22948's Avatar

อิ อิ
    ดันไปอีก1เสียง

ไม่ลองเอา 2ZS มาเล่นก่อนหรอครับ เผือถูกใจ จะำได้ไม่ต้องทุ่มงบซื้อของใหญ่
    Last edited by first22948; 27 Mar 2009 at 07:31:08.

OverclockZone Member zenki's Avatar

ลองเปลี่ยนดอกลำโพง เอิ๊กๆๆ ไหวไหมหว่า

Quote Originally Posted by silverkun View Post
    2zs ครับฟังเพลงผมว่าโอกว่า
    เคยตั้งรับ อยู่พักนึงแล้วไม่ได้ เลยข้ามไปที่ x-fi music ครับ

Quote Originally Posted by xreanover View Post
    -0- ตอบโจทย์์ของท่านยากเลยครับ

เล่นเครื่องเสียงบ้านแล้วมาคอม -.-

ท่านคงชอบเสียง ชุดบ้านแต่มันไม่สะดวกเลยมาเล่นคอมแทนใช่มั้ยละครับ
    อันนี้เดี๋ยวอธิบายครับ

Quote Originally Posted by first22948 View Post
    ดันไปอีก1เสียง

ไม่ลองเอา 2ZS มาเล่นก่อนหรอครับ เผือถูกใจ จะำได้ไม่ต้องทุ่มงบซื้อของใหญ่
    หาไม่ได้เลยครับ

Quote Originally Posted by zenki View Post
    ลองเปลี่ยนดอกลำโพง เอิ๊กๆๆ ไหวไหมหว่า
    -.-

เครื่องเสียงบ้านแล้วมาคอมฯ ใจจริงก็ไม่อยากหรอกครับ แต่... เรื่องมันเป็นอย่างนี้ครับ
    -ผมอายุ 20 ปลายๆ เองครับ หมายความว่า เริ่มทำงานก็เก็บเงินซื้อชุดเครื่องเสียง ซื้อเองบ้านไม่รวยครับ ฟังๆ เล่นๆ ตามประสาคนโสด
    -ซื้อมาได้ไม่กี่เดือน เริ่มมีแฟนครับ ก็เลยไปเรียนต่อ แฟนก็เรียนต่อ แต่ช่วงนั้นอยู่กันคนละที่กับแฟน ก็ยังฟังเพลงได้สบายๆ
    -ตอนนี้แฟนจบแล้ว ผมเรียนที่หลังยังเหลือ 1 เทอม กลับมาอยู่ด้วยกัน เพิ่งแต่งงานเดือนที่แล้วเองครับ แล้วก็มีอันต้องย้ายเข้ามาพักในอาคารชุด ของมหาวิทยาลัย [นี่ก็ปัญหานึง เปิดเสียงดังมากไม่ได้] ก็เลยจำใจขาย Marantz CD5001,Velodyne CHT8-R เหลือก็เท่าที่เห็นครับ
    - สรุป
    1. แฟนไม่เข้าใจหรอกครับ เวลาก่อนฟังต้องเบิร์นนานๆ หรือเข้าไปขลุกอยู่ครึ่งค่อนวัน หรือกระทบช่วงเวลาที่ต้องพาหล่อนไปเที่ยว
    2. ที่พักไม่เอื้ออำนวย
    3. มีครอบครัวแล้ว ใช้จ่ายต้องอยู่ในควบคุมของ ผบทบ. แต่ก่อนตังเราซื้ออะไรก็ได้ ทุกวันนี้ยังต้องเม้มตังแฟนซื้อการ์ดเลยครับ
    4. ช่วงนี้ทำงานวิจัย อยู่หน้าคอมฯ ตลอด ฟังเพลงไป ทำงานไป แฟนไม่ค่อยบ่นครับ

ฉะนี้แล...
    Last edited by cskoe; 27 Mar 2009 at 08:06:46.

OverclockZone Member yed's Avatar

นี่ละน่า แต่งงานเขาถึงเรียกว่า ตกนรก แต่มันก็มีสุขมากกว่าที่เคยผ่านมา

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks