overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: แบบนี้ถือว่า มีการซวยแทนกันหรือไม่

Red face แบบนี้ถือว่า มีการซวยแทนกันหรือไม่

แบบนี้ถือว่า มีการซวยแทนกันหรือไม่
    ถ้ามี การ log in อันเดียวกันแต่คนละคนมันจะจับใครดีค่ะ

มีคนเขาโทรมาถามเราเรื่องกรณีนี้

ว่ามี เด็กมั่ว ยูเซอร์และรหัสผ่านจนถูกต้องแล้ว log in ไปโพสเล่นธรรมดา

ประเด็นมันอยู่ที่ ตำรวจจะเอาเรื่อง unolee
    ที่
    นาย ก สมัครใช่ชื่อมา unolee รหัสผ่านง่ายๆ 123456
    ชอบโพสหมิ่นเหม่ หมิ่นสถาบันเบื่องสูง จน คุ๊กตารางถามหา จนโดนฟ้อง สันติบาลจะจับเอาลตัวมาดำเนินคดี เลยมาขอ ip จากทาง เว็บเพื่อเอาไปดำเนินการ

แต่ นาย ข ด้วยความคะนอง เกิดมั่วจนรู้ log in นาย ก ที่ ใช่ชื่อว่า unolee รหัสผ่านง่ายๆ 123456 เดาจนถูก แล้วนาย
    ข เอา log in นาย ก ไปโพสเล่นโดยรู้เท่าไม่ถึงการ แต่โพสไม่หมิ่นเหม่ โพสสุภาพไม่มีอะไรเข้าข่ายผิด แต่ทางเจ้าของเว็บส่ง ip ไปให้ตำรวจแล้ว
    แบบนี้ นาย ข ซึ่งไม่ได้ทำผิดจะต้องรับโทษแทนนาย ก หรือไม่ในกรณีที่นาย ข ถูกจับไหมค๊ะ

ตกลงว่า มันเกิด เรื่องอย่างนี้ขึ้นแล้วจริงๆหลายกรณีบางทีก็ มียูอเซอร์หลายอันที่มีคนใช้ 2-3 คนซึ่งไม่รู้จักกันเลยมันเพียงแค่เกิดจากการเดาพาสแล้วบังเอิญมันถูกต้องแล้วเอาไป โพส สะบั่นหั่นแหลกลดแลกแจกแถม หมิ่นสถาบัน ด้วยเลยละครับ แบบนี้ไมรู้ใครจะซวย

เพราะยูเซอร์ทีมีคนใช้หลายคนไม่รู้จักกัน ทางตำรวจมาขอ ip แล้วด้วยใครจะเข้าคุกกันละนี่ค๊ะ

กรณีแบบนี้ งง จริงๆ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

มันก็ต้องอยู่ในกระบวณการสืบสวน สอบสวนครับ หลักฐานไปทางใครก้คนนั้นละ

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

ไม่มีคำบรรยายใดๆ

OverclockZone Member ohm999's Avatar
    ลาดพร้าว 71-122

การมั่ว user แต่ไอพีมันคงไม่ตรง กันมั้งครับ ถ้าผมมี user ที่ง่ายต่อการเดา แล้วผมเล่นที่บ้าน
    แต่ อีกคนเล่นที่ร้านแล้วเดาได้เอาไปโพสเสียหาย ผมว่าข้อความที่โพสมันน่าจะชี้ได้ว่ามาจาก ที่ไหนนะครับ
    รอ REP ล่างมาเฉลย

OverclockZone Member

เหอะๆ ดูแล้ว งง ก็จับ คนที่หมื่นแหละ คนใช้คนอื่นไม่หมิ่นก็ไม่ต้องเข้าจบ สืบให้รู้ว่าคนหมื่นใช้ IP อะไร

OverclockZone Member xsefiroth's Avatar

เขาสอบสวนไปตามไอพีนี่ครับ ยูสเซอร์ไม่เกี่ยวข้องเลย

ข้อความนั้นๆส่งมาจากเครื่องไหน ณ เวลาใด คนที่ใช้งานอยู่ก็รับไปครับ

ถ้าเป็นร้านเน็ต ก็มีกฏหมายบังคับมาแล้วว่า ร้านอินเตอร์เน็ตต้องทำการบันทึกข้อมูลที่สามารถระบุถึงตัวบุคคลผู้ใช้บริการได้ ว่าใคร เล่นเครื่องไหน เวลาเท่าใด อาจจะใช้กล้องวงจรปิดเข้าช่วย หรือทำระบบเมมเบอร์ อันนี้แล้วแต่จะสรรหาวิธีกันเอาเอง แต่ถ้าเกิดสืบได้จริงว่า คนกระทำผิดมาเล่นีท่ร้าน แล้วทางร้านไม่สามารถให้ข้อมูลที่ชัดเจนได้ว่า ใครมาใช้บริการ ณ ตอนนั้น ทางร้านก็เตรียมรับโทษไปครับ เบื้องต้นถ้าจำไม่ผิดปรับ 100000-500000บาท
    ส่วนโทษอื่นจำไม่ได้

ถ้าสืบได้ว่ามาจากทางบ้านหรือที่ส่วนบุคคลต่างๆ บุคคลที่อาศัยอยู่ในที่นั้นๆก็ต้องหาตัวกันเอาเองครับว่าใครเป็นผู้ใช้งานในช่วงเวลานั้นๆ อันนี้จำบทลงโทษไม่ได้

แต่หลักการก็คือไปตามไอพีครับ ไม่เกี่ยวกับยูสเซอร์แต่อย่างใด

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

เคยเห็นคนเล่น Hi5 แล้วด่ากันจนโดนฟ้องหมิ่นประมาท สรุปคือเจ้าของร้านเน็ตที่ไม่รู้เรื่องอะไรซวย...

แม่ม โคตรเกลียดพวกเกรียน นักเลงคีย์บอร์ดเลย ปัญญาอ่อนชิบ แถมทำให้คนที่ทำงานสุจริตเค้าต้องซวยเพราะมัน...

OverclockZone Member

ก็ ทุก เว็ป อะคับ ตอนโพส

เค้าจะมี การเก็บสติถิ หมดละคับ

คือ ใครโพสเวลาใด ไอพีไหน

อะไรแบบนี้อะคับ

มันเป็น กฏของ ไอซีที ว่า ทุกๆ อย่าง จะต้องมีการ แบล๊กอัพเอาไว้

เพราะเค้าจะมีเครื่องแบล๊กอัพ เอาไว้ เหมือนตามบริษัทใหญ่ๆอะคับ

ถ้าในกรณีไม่มี บริษัทก็ต้องรับผิดชอบ หรือ ต้องหาคนที่ กระทำมารับโทษอะคับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    เคยเห็นคนเล่น Hi5 แล้วด่ากันจนโดนฟ้องหมิ่นประมาท สรุปคือเจ้าของร้านเน็ตที่ไม่รู้เรื่องอะไรซวย...
    อันนี้คือผลของการไม่เก็บ log งับ มาจบที่ร้านสืบต่อไม่ได้

OverclockZone Member arito's Avatar

Quote Originally Posted by purepopza View Post
    ก็ ทุก เว็ป อะคับ ตอนโพส

เค้าจะมี การเก็บสติถิ หมดละคับ

คือ ใครโพสเวลาใด ไอพีไหน

อะไรแบบนี้อะคับ

มันเป็น กฏของ ไอซีที ว่า ทุกๆ อย่าง จะต้องมีการ แบล๊กอัพเอาไว้

เพราะเค้าจะมีเครื่องแบล๊กอัพ เอาไว้ เหมือนตามบริษัทใหญ่ๆอะคับ

ถ้าในกรณีไม่มี บริษัทก็ต้องรับผิดชอบ หรือ ต้องหาคนที่ กระทำมารับโทษอะคับ
    ตาม พรบ นี้เลยคับ

Bookmarks

Bookmarks