Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้ ทำอย่างไร ไห้หาย ไป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้ ทำอย่างไร ไห้หาย ไป

ผมมี บอร์ด รุ่น Asrock 945GCM-S (VGA Onboard)

Ram 2 G Blackberry

PSU G-View Silver 500W

VGA Asus GF 7300 GS

คร่าวๆ ครับ

ผมใส่ การ์ดจอเล่นเกมส์ พอรีเครื่อง สัก ครั้ง - 2 ครั้ง

มอนิเตอร์ ไฟเข้าแต่ ไม่ขึ้นภาพ แต่เครื่องบู๊ดอยู่และก็มีเสียงเข้าวินโดว์ !!

ผมเลยลองเอา สายมอนิเตอร์ไปเสียบ ที่ช่อง VGA Onboard มันติดครับ

อ่าวแล้วการ์ดจอไปไหนล่ะทีนี้ ก็ยังเสียบอยู่ครับ แต่แค่มันไม่ติด !!!

เลยลองถอดการ์ดจออกมา แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ ติดครับ พอรีเครื่องก็เป็นแบบเดิม

จน..ผมไปปิด VGA On Board ตรง Primery VGA ผมปรับ เป็น PCI-E ครับ

พอเปิดเครื่อง(เสียบการ์ดจอค้างอยู่นะครับ)

มันก็ไม่ติดอีก จนกระทั่ง ก่อนจะเล่นต้อง เอาการ์ดจอ มา ถอดออกแล้วเสียบใหม่

วันรุ่งขึ้นก็ทำอย่างนี้ หรือไม่ถ้าปิดเครื่อง ก็ต้องทำอย่างนี้ชน เซ็งครับ

ส่วนเรื่องการ์ดจอผมว่าไม่มี ปัญหา เพราะลองเอาไปเสียบที่อื่นแล้วไม่มีพบปัญญหา ดังกล่าวครับ

พอมีท่านไหน เคยเป็นแบบกระผมแล้ว แก้ไขจนหาย ก็ช่วยบอกกระผมหน่อยนะครับ

เซ็งเกินไป เพราะต้องเซ็งทุกวัน
    Last edited by Liztening; 26 Mar 2009, 23:35:37.

งั้นก็เป็นที่บอร์ดละสิมองไม่เห็นกาดจอเลยสลับไปใช้ on board ให้เอง

Comment

แต่แปลก บอร์ดตัวอื่นเห็น - - อย่างเง็งครับพี่น้อง

Comment

ลองเอาอบอร์ดอื่นมาลองยัง ลองดูๆ

Comment

มันมีเสียงเข้าวินโด้ หรอคับ

แล้ว ก่อน หน้านั้น คือหมายถึงว่า ตอนเปิดเครื่อง ถ้าใส่ การ์ดจอ

เห็นหรือป่าวคับ เช่น หน้า รัน ไบออส อะไรแบบนี้อะคับ

ถ้าในกรณี ที่เห็นหน้าต่างพวกนี้ แต่พอถึงหน้าวินโด้ มัน มึด

อาจจะ ต้องไปปรับ ค่า รีเฟอเรท นะคับ

แต่ถ้าในกรณีไม่เห็น ต้อง ดิสเอเบิ้ล ตัว ออนบอร์ดก่อนคับ แล้ว ค่อย ใช้ ตัว การ์ดแทน

ย้ำนะคับ คือ เปิด ด้วย ออนบอร์ด เข้า ไบออส

ไป ดิสเอเบิ้ล ออนบอร์ด แล้ว ค่อยเสียบ ที่การ์ด แล้ว รีเครื่องคับ น่าจะหาย

Comment

การ์ด จอพัง เนื่องจากไฟรัดวงจร ผมก็เคยเป็น

Comment

ถ้าลองเอาการ์ดจอไปลองเครื่องอื่นดูแล้ว

ต่อไป ลองเอาการ์ดจออื่นมาลองกับเครื่องเราบ้างสิ่

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
                ลองเอาอบอร์ดอื่นมาลองยัง ลองดูๆ
                ลองแล้วครับ ไม่มีปัญหา

Originally posted by purepopza View Post
                มันมีเสียงเข้าวินโด้ หรอคับ

แล้ว ก่อน หน้านั้น คือหมายถึงว่า ตอนเปิดเครื่อง ถ้าใส่ การ์ดจอ

เห็นหรือป่าวคับ เช่น หน้า รัน ไบออส อะไรแบบนี้อะคับ

ถ้าในกรณี ที่เห็นหน้าต่างพวกนี้ แต่พอถึงหน้าวินโด้ มัน มึด

อาจจะ ต้องไปปรับ ค่า รีเฟอเรท นะคับ

แต่ถ้าในกรณีไม่เห็น ต้อง ดิสเอเบิ้ล ตัว ออนบอร์ดก่อนคับ แล้ว ค่อย ใช้ ตัว การ์ดแทน

ย้ำนะคับ คือ เปิด ด้วย ออนบอร์ด เข้า ไบออส

ไป ดิสเอเบิ้ล ออนบอร์ด แล้ว ค่อยเสียบ ที่การ์ด แล้ว รีเครื่องคับ น่าจะหาย
                ไปปิด VGA ON ที่ไบออสแล้วครับ

Originally posted by babygodl View Post
                การ์ด จอพัง เนื่องจากไฟรัดวงจร ผมก็เคยเป็น
                ไปเสียบกับบอรืดอื่นใช้ได้ครับ

Originally posted by amppeter View Post
                ถ้าลองเอาการ์ดจอไปลองเครื่องอื่นดูแล้ว

ต่อไป ลองเอาการ์ดจออื่นมาลองกับเครื่องเราบ้างสิ่

ลองเอาการ์ด VGA ของคนอื่นมาเสียบดูแล้วครับ มีปํญหา เหมือนกัน

Comment

อิอิ ไปออกไปวางไว้นอกบ้านดิ รับรองหายแน่ หายแบบไม่มีวันกลับมาเป็นอีก..... ฮาๆๆนะครับ อย่าเครียดมาก..
                  รอผู้รู้จริงมาตอบเถอะ ผมมันตัวป่วน..555+

Comment

ขอบคุณครับ - -

Comment

ก็เมื่อ เสียบกับเครื่องอื่นใช้ได้

ปัญหา มันก็อยู่ที่ ตัวเสียบของเราซิคับ

นั่น ก็คือ สลอต หรือ ตัว ชิพของบอร์ด มีปัญหา

และถ้าเอาของคนอื่นมาเสียบ ของเราก็ มีปัญหาเหมือนกัน

มันก็ฟันธงได้อยู่แล้วคับว่าเป็นที่บอร์ด

แต่ ส่วนไหนผมไม่ทราบ

Comment

ถ่านไบออสหมดรึเปล่าครับ?

Comment

เพิ่งซื้อ บอร์ดมาน่ะครับ ซื้อมาได้ 1 อาทิตย์เอง

Comment

Slot PCI-E อาจจะเสียครับ

ลองเอาไปเคลมเลยครับ

Comment

Originally posted by makwan View Post
                              Slot PCI-E อาจจะเสียครับ

ลองเอาไปเคลมเลยครับ
                              ตามนั้นครับเครมเลยดีกว่า

Comment

Working...
                              X