Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้ CPU Intel รบกวนด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้ CPU Intel รบกวนด้วยครับ

สวัสดีครับ คือ ผมอยากรู้ว่า cpu ปัจจุบันนี่มีไปถึงรุ่นไหนแล้ว

รบกวนอธิบายรายละเอียดคร่าวๆ เรียงลำดับให้ผมหน่อยครับ

ผมใช้ตั้งแต่รุ่นintel pentium d820 แล้วเจ้าd820 นี่เค้าเรียกว่า core2duo หรือ DuoCore

แล้วการทำงาน อะไรที่แท้ไม่แท้(ผมเห็นเค้าพูดกันงงมาก)หรือ ทำงานเสมือน ดูยังไงอ่าครับ

เห็นมีคนแนะนำบอกว่าดูในโปรแกรมCPU-Z ตรง Cores กะ Threads มันคืออะไรอ่ะครับ

แล้ว เจ้าINTEL CORE 2 QUAD นี่มีแบบ 90nm กับ 45nm แล้วมันคืออะไรอ่ะครับ

ผมเข้าไปดูในเว็บมา งงมาก สับสนแบบว่ารุ่นก็เยอะมาก

รบกวนอธิบายพื้นฐานคร่าวๆ ทีครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้จากทุกท่าน

อืมส์ ผมว่า ดูเฉพาะรุ่นปัจจุบันก็พอครับ

Socket775

Core2Quad
    Q9xxx
    Q8xxx

Core2Duo
    E8xxx
    E7xxx

Dual Core
    E5xxx

Comment

Pentium D นั้นเป็นรุ่นที่ออกก่อน Core2Duo ก่อน 1 รุ่น เป็น Dual Core เหมือนกันแต่เป็นรุ่นเก่า ทำให้ Pentium D กินไฟมาก ทำให้เกิดความร้อนสูงจึง ไม่ค่อยนิยมใช้กินแล้วในปัจจุบัน

Comment

แต่อย่างน้อยๆ เครื่องคุณก้อแรงกว่าของใครหลายคน (รวมของผมด้วย)

Comment

Originally posted by moshiro View Post
          สวัสดีครับ คือ ผมอยากรู้ว่า cpu ปัจจุบันนี่มีไปถึงรุ่นไหนแล้ว

รบกวนอธิบายรายละเอียดคร่าวๆ เรียงลำดับให้ผมหน่อยครับ

ผมใช้ตั้งแต่รุ่นintel pentium d820 แล้วเจ้าd820 นี่เค้าเรียกว่า core2duo หรือ DuoCore

แล้วการทำงาน อะไรที่แท้ไม่แท้(ผมเห็นเค้าพูดกันงงมาก)หรือ ทำงานเสมือน ดูยังไงอ่าครับ

เห็นมีคนแนะนำบอกว่าดูในโปรแกรมCPU-Z ตรง Cores กะ Threads มันคืออะไรอ่ะครับ

แล้ว เจ้าINTEL CORE 2 QUAD นี่มีแบบ 90nm กับ 45nm แล้วมันคืออะไรอ่ะครับ

ผมเข้าไปดูในเว็บมา งงมาก สับสนแบบว่ารุ่นก็เยอะมาก

รบกวนอธิบายพื้นฐานคร่าวๆ ทีครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้จากทุกท่าน

core จำนวนแกนประมวลผลทางกายภาพ
          thread จำนวนแกนประมวลผลทางจินตภาพ (งงอ่ะดิ)

ส่วน C2Q ที่ขนาด 90 นาโน ไม่มีนะครับ(หรือมี).. มีแต่ 65 นาโน กับ 45 นาโน ที่ว่ามามันคือขนาดของทรานซิสเตอร์ภายในตัวซีพียูอ่ะครับ.. ที่เค้าพยายามทำให้มันเล็กลงก็เพราะ อิเล็กตรอนมันจะได้ไม่ต้องกระโดดไกลอ่ะครับ ลดแรงดัน ลดความร้อน เพิ่มความเร็ว (เพราะมันกระโดดไกล้ขึ้น) พอเป็นความรู้นิด ๆ นะครับผม... ลึกกว่านี้รอเทพแล้วกัน อิอิ

Comment

ถ้าจะไล่กันจริงๆ ผมว่า มียาวแน่ครับ แหะๆ

Comment

e6420 ใช่ core2 มั้ยครับ

Comment

Originally posted by nikom1806 View Post
                e6420 ใช่ core2 มั้ยครับ
                ใช่

Comment

Working...
                X