overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ช่วยหน่อยครับ เล่นเกมแล้วเครื่องดับครับ

OverclockZone Member nu_may's Avatar

Default ช่วยหน่อยครับ เล่นเกมแล้วเครื่องดับครับ

คื่อว่าเวลาที่ผม เล่นเกม NF นะครับเล่นไปสักพักประมาณ 10-15 นาทีเครื่องจะดับครับ แต่ถ้าดูหนัง หรื่อเล่นเกม ออนไลด์ไม่เป็นนะครับไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ ผมคิดได้แค่นี้ครับ
    - พอเล่นเกมแล้วไปไม่พอเกียวไหม ผมใช้psuแบบติดเคสมา
    - ร้อนเกินเลยตัด

สเปกคอมนะครับ
    AMD 4600+
    ASROCK ALIVE NF6P
    RAM 2*1G
    HD160G
    VGA3650
    DVD
    พัดลม 4 ตัว
    ช่วยวิเคราะห์สาเหตุและวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เช็ค ความร้อนระบบ
    เช็ค PSU
    Update Driver VGA
    ไวรัส / สปายเเวร์

OverclockZone Member nu_may's Avatar

พึงลงโปรแกรมใหม่ครับไม่นาจะมีไวรัสล้างหมดเลย
    ความร้อนนี้ควรทำไงครับ
    เช็ค psu ทำยังไงครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

ร้อนเกินไปเลยดับกลางอากาศหรือเปล่าครับ

อาจจะลองทดสอบโดยการลองเปิดแอร์เล่นดูครับว่าดับไหม
    หรือไม่ก็ลองเปิดฝาเคสแล้วเอาพัดลมเป่าอัดแล้วลองเล่นดูเหมือนกันครับ ( อย่าเป่าเอาลมร้อนอัดเข้าไปอีกน้า - -* )

อาจใช้ครับ เพราะว่าเวลาที่ผมเปิดขึ้นใหม่แล้วดูอุณหภูมิ มัน 60 องศาเลยครับแล้วก็ค่อยลดลง
    เป็นไปได้ไหมครับว่าเวลาที่เราเล่นเกมแล้วความร้อนมันเพิ่มขึ้นหนะครับ

เวลาเล่นเกมความร้อนมันจะมากกว่าดูหนังใช้ไหมครับ

OverclockZone Member Open's Avatar

- -. มากกว่าดูหนังแน่นอนอยู่แล้วครับ

ไม่ได้แค่ เป็นไปได้ไหม แต่ ... มัน เป็นเลย ต่างหากครับ
    เล่นเกมมันทำให้ความร้อนเพิ่มขึ้นอยู่แล้วครับ ยิ่งเกมที่ภาพสวยๆประมวลผลเยอะ ยิ่งร้อนครับ
    จากประสบการณ์เผมล่น Dota ความร้อนอยู่ที่ 58-63 แต่ถ้าเล่น L2 ความร้อนไปโน้น 68-75 เลยทีเดียว ^^

ป้ญหาความร้อนนี้เราแก้ไงดีครับ ต้องซื่อ cpu cooler มาใส่เลยไหมครับ หรือว่ามิวิธีที่ดีกว่าครับ
    เครื่องผมไม่ได้ overclock ครับ หรือว่าต้องหาซิ่งมาใส่แรมกะพัดลมมาด้วย
    เริ่มเครียดหละรายจ่ายเริ่มมาหละ

ขอบคุณมากๆๆครับที่ช่วยวิเคราะห์หาทางออกครับ

OverclockZone Member guyo's Avatar

ลองเอา heatsink ออกแล้วทาซิลิโคนใหม่ดูครับ
    ไม่รู้ว่าที่ใช้อยู่ปัจจุบันมันใส่ดีหรือเปล่า
    จริงๆ ใช้งานปกติมันไม่ต้องเปลี่ยน ซิ้งที่มากับ cpu
    ก็พอแล้วครับ แล้วจัดระเบียบในเคสพวกสายไฟ สายแพร ต่างๆให้ดี

แล้วท่านลองทำตามที่ผมแนะนำหรือยังครับ
    พอดีอยากทราบว่า ถ้าอุณภูมิลดลงแล้ว มันยังจะดับอีกไหม
    ถ้าท่านเปิดแอร์เล่น หรือว่า ลองเอา พัดลมบ้าน เป่าแล้วมันไม่ดับ ไม่มีอาการนี้อีก
    ก็แสดงว่าอาจจะเป็นที่ VGA ร้อนเกินไปครับ

ซึ่งถ้ามาจากสาเหตุที่ผมกล่าวมาจริงๆ
    ท่านไม่ต้องซื้อ cpu cooler หรือ ซิ้งแรม มาติดหรอกครับ เพราะ ปัญหานี้มันเกิดจากตัว การ์ดจอ เท่านั้นครับ
    แค่ท่านจัดสาย จัดทางลม ในเคสท่านให้ดีตามที่ท่านด้านบนแนะนำมาก็น่าจะช่วยได้เยอะแล้วครับ

ว่าแต่ VGA ของท่านเป็น HD3650 รุ่นไหนเหรอครับ ถ้ารุ่น Silent มันก็ร้อนหน่อยเป็นธรรมดา
    ลองหาพัดลม 8cm ตัวละ 30 บาท มาลองติดเป่าดูก่อนก็ได้ครับ น่าจะช่วยได้อีกซัก 5-7 องศา

แบบตามรูปด้านล่างนี้อ่ะครับ ( ลองถอดพัดลมในเคสท่านมาเป่าให้มันซักตัวก็ได้ครับ )
    ไม่เสียตังซักบาท
    รูป รูป
    • File Type: jpg 1.jpg (56.6 KB, 1 views)

ขอบคุณมากครับท่านโอเพ่น
    ยังไม่ได้ลองครับเพราะทำงานครับว่าจะไปลองเย็นนี้ครับ มีพัดลมที่ดูดลมจากหน้าเคสอยู่ครับ 3650 เป็นตัวที่ท่านว่าหละครับเดียววันนี้ไปลองย่างที่ท่านบอกก่อนถ้าผลเป็นไงพรุงนี้จะมา รายงานครับ

ขอบคุณอีกครังครับ สำหรับ ความเห็นดีดี
    ผมรัก โอเวอร์คล๊อกจังเลย

มารายงานผลที่เกินนะครับ
    มะวานกลับไปลองเลย เอาพัดลมไปจ่อ สรุปว่าดับครับ ไม่มีแอร์ให้เปิด
    หลังจากนั้นเข้าวินโด แล้วค้างอิกเอา เอาไงต่อดี เลยลงใหม่เลยดีกว่า ด้วยวิสต้า ลงจบ
    ลองเล่นใหม่ที่นี้เอาฮาตาริ ไปจอมันซะเลย
    ผลที่ได้คือ เล่นไป 2 ชัวโมงไม่ดับแล้วครับ ปัญหา เกิดจากความ ร้อน แน่ๆๆ

มีคำถามมาเพิ่มครับ
    -ความร้อนจาก ชิปเซ็ต ถ้าร้อนเกิน คอมจะดับไหม
    -ความร้อนจาก การ์ดจอถ้าร้อนเกินคอมดับไหม
    -ความร้อนจากCPU จะดับที่อุณหภูมิเท่าไร

ทั้งสามอย่างมีอุณหภูมิ กำหนดไหมครับว่ามันจะดับที่เท่าไหร

Bookmarks

Bookmarks