overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: รบกวนคุณ comlow และ guru ทุกท่านช่วยเลือกหน่อยครับเพราะต้องรีบใช้งานครับ

OverclockZone Member kavinto's Avatar

Smile รบกวนคุณ comlow และ guru ทุกท่านช่วยเลือกหน่อยครับเพราะต้องรีบใช้งานครับ

cpu e6600
    vga quadro fx3540
    ram ddr2 667 1g*2
    hardisk 160 g*2 raid0
    psu enermax 460 watt
    ต้องการบอร์ micro ATX ครับ เพราะว่าจะใช้เคสเล็กที่หิ้วไปมาได้สะดวกน่ะครับ

mainboad ที่เลือกไว้นะครับ intel DG965SS กับ asus P5B-VM (ชิบมันเป็น G965 หน่ะครับ)
    แต่ว่าบอร์ทั้งสองตัวนี้มีการ์ดจอออนบอร์นะครับไม่ทราบว่ามันจะหน่วงประสิทธิภาพของการ์ดจอและCPU ที่ผมใส่เข้าไปหรือเปล่าครับ(เพราะเห็นกระทู้หนึ่งที่คุณcomlowตอบเกี่ยวกับ pd 820 กับ boad ASUS P5-PE-VM ผมเห็นว่ามันเป็นตัว micro ATX และก็มีการ์ดจอออนบอร์เหมือนกันครับแต่ชิบเซ็ตคนละตัวกัน แต่ไม่ทราบว่าบอร์ดตัวที่ผมเลือกจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ)และบอร์ด 2 ตัวนี้ประสิทธิภาพมันจะเท่ากับบอร์ดชิพ 965P ATX ไหมครับ
    หรือว่ามีตัวไหนแนะนำบ้างครับ แต่ของเป็น micro ATX นะครับเพราะงานที่ทำต้องหิ้วไปไหนมาไหน
    บ่อยหน่ะครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

- ทางออก หาเคสที่เล็ก แต่ ใส่ บอร์ด ATX + PSU ATX ได้

หรือไม่ก็พวกที่มีหูหิ้วติดข้างบน

เคยใช้ไอ้ P&A ตัวข้างล่าง หิ้วไปทั่วบ้านทั่วเมือง
    Last edited by battlecruiser; 18 Mar 2007 at 10:09:48.

OverclockZone Member Comlow's Avatar

ส่วนใหญ่ชิพเซ็ตในกลุ่ม G ขึ้นหน้านี่ผมไม่ใคร่อยากจะแนะนำสักเท่าใดครับ
    นอกจากว่าท่านจะซื้อไปใช้ทำงาน Office เล็กๆ น้อยๆ แต่ดูการที่ท่าน
    ใช้จากการเลือก Quadro FX3450 ก็คงพอจะบอกได้กลายๆ แล้วว่า
    เมนบอร์ดทั้งสองตัวที่เล็งไว้นั้นไม่น่าจะเหมาะสมกับงานที่ต้องการจะทำครับ

ผมคิดว่าน่าจะเลือกเมนบอร์ดที่ใช้ชิพเซ็ต 965P เป็นหลักเท่านั้นครับจึงจะดี
    สำหรับเคสที่หิ้วไปมาได้สะดวกนั้นมันก็มีอย่างที่ท่าน Battlecruiser กล่าวมา
    หลายรุ่นเหมือนกัน ผมคิดว่าลองไปดูน้ำหนักของเคสก่อนครับว่า มันหนักเกิน
    ไปหรือเปล่า ถ้าเราเลือกพวก Aluminium หรือ Plastic น่าจะเบา หรือเคสใส
    บางรุ่นก็น่าจะมีน้ำหนักเบาเหมือนกันน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า

ผมคิดว่าถ้าต้องการความแรงสุดๆ ควรมองข้ามชิพเซ็ต Intel ที่มีตัว G เป็นส่วน
    ประกอบเป็นดีที่สุดครับ อาทิ 845G,865G,915G,945G และ G965 ครับ พวกนี้
    แหละมันมีฉายาว่า " ไอ้ตัวเขมือบแรม " ครับ

OverclockZone Member kavinto's Avatar

ขอบคุณ คุณbattlecruiser และคุณcomlow มากครับ

OverclockZone Member THM's Avatar

เคสทีี่ท่านจขกท.เล็งไว้น่าใช้ดีนะครับ

THERMALTAKE LANBOX

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

เอาP5B-MXอ่ะ น่าสนใจดี Intel® 946GZ + ICH7 chipset หรือ P5B-VM DO Chip - Intel® Q965 / ICH8 DO, Intel® Active Management Technology ตัวนี้ก็น่าจะได้นะคับ

OverclockZone Member Nuttakit's Avatar

เคสนะจะเป็นตัวนี้นะมีตังค์ก็O.K Cooler Master Mystique 632 Silver/Black http://www.tkcom99.com/case.htm ไปดูเอาคับ

ขอบคุณครับคุณnuttakitที่ช่วยแนะนำ
    แต่สงสัยน่ะครับว่าตัว P5B-VM DO Chip - Intel® Q965 / ICH8 DO, กับ P5B-VM G965
    มันต่างกันอย่างไรเหรอครับ

แตกต่างคับ Chipมันก็มีประสิทธิ์ภาพแตกต่างกันเช่น การแบ่งการทำงานบางที่ตัวใหม่กว่ามันก็จะดีกว่า บางครั้งเราจะเทียบความสามารถจากประแกรมแต่บางคนจะทดสอบจากการเล่นเกมล์ ส่วนมากที่บ้านก่อนซื้อจะทดสอบเพราะเหตุผลนี้คับ การทดสอบส่วนมากจะใช้โปรแกรม เช่น 3D Mark จะสามารถทดสอบความสามารถได้ GกับQทุกอย่างเหมือนกันเกือบทุกอย่างแต่Gจะมีข้อด้อยนิดหน่อยคือบอร์ดอาจทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพก็ได้ เพราะเป็น Chipออกมาก่อน หรืออ่านจากท่านComlowก็ได้คับ คงจะกระจ่างแล้วนะคับ

Bookmarks

Bookmarks