Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเวลาbootเข้าวินโดว์ แล้วมันต้องรอดีเลย์ taskbar รบกวนทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเวลาbootเข้าวินโดว์ แล้วมันต้องรอดีเลย์ taskbar รบกวนทีครับ

อาการนี้เป็นมานานละสงสัยจริงๆ

คือเวลาผมเปิดคอมตอนบูตเข้าวินโดว์ที่เป็นจอฟ้าๆwinxpแล้วก็โผล่Desktopมาอะ มันก็เร็วปกติอยู่นะ แต่พวกนาฬิกา ปฎิทิน มันจะโผล่มาทีหลัง ทั้งๆที่ไฟHddก็ไม่ทำงานแล้ว แต่ผมไม่สามารถเข้าโปรแกรมอะไรได้เลย ต้องรอสักประมาณ2นาทีแล้วมันจะค่อยๆโชว์ไอคอมที่มุมขวาขึ้นมา
    (ถ้าผมลองกด connect ของtrue มันก็ยังไม่ยอมโผล่ขึ้นมา กดเข้าโปรแกรมอะไรก็ไม่โผล่ ต้องรอประมาณ2นาที พอโผล่ ก็มาหมดเลยที่เรากดไว้ตรง taskbar มันมาทุกอย่างที่เรากดเลย เหมือนมันมีดีเลย์ยังไงไม่รู้อะครับ) อยากรู้เกิดจากอะไร รบกวนกูรูด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ลองดูที่ Startup ก่อนมั้ยคับว่ามีโปรแกรมอะไรมั่ง อะไรที่ไม่จำเป็นก็ปิดมัน

ส่วนใหญ่จะเป็นพวก Antivirus , Automsn หรือโปรแกรมเสริมของวินโดวแต่ง (พวกที่อยู่มุมขวาล่างของจออ่ะคับ)

ถ้า CPU cache น้อยตรงนี้มันจะรันช้าลง (ความคิดส่วนตัว+ประสบการจิงนะคับ) ลองสักเกตดูว่ามันช้าที่โปรแกรมอะไร แล้วลองปิด Startup โปรแกรมนั้น น่าจะหายนะคับ

ปล. เห้อออ กระทู้ที่มีคนตอบก็ตอบกันเพียบ กระทู้ไหนไม่มีคนตอบก็ไม่มีเลย หุหุ

Comment

ลองแล้วก็ยังไม่หายครับลองปิดหมดทุกโปรแกรมเลยที่ไม่ใช่ระบบOS คือมันไม่ได้เหมือนทำงานหนัก แต่มันต้องรอสักพักนึงถึงจะเข้าพวก โปรแกรมต่างๆ ต่อเน็ต หรือแม้แต่คลิกเข้ามายคอม มันยังต้องรอ แต่ถ้าผ่าน2นาทีไปแล้วคลิกเข้าโปรแกรมอะไรมันก็เข้าได้ปกติ มีแถบโปรแกรมที่เราใช้โผล่มาที่ taskbar ด้วยครับ

Comment

ดันครับ รอผู้รู้

ปล.หรือว่าผมอธิบายไม่เข้าใจหว่า

Comment

ผมเคยเป็นแบบ เข้าหน้า desktop แล้วต้องรอ 3-4นาทีขึ้นไป ถึงจะเข้าโปรแกรมอะไรได้
          มันมีปัญหาเกี่ยวกับ taskbar นี้แหละครับ นานแล้วจำไม่ได้
          แต่อาการน่าจะคล้ายๆกันนะครับ

เลยลงวินโดว์ใหม่ ก็หายเลย

Comment

Originally posted by TheeTa View Post
            ผมเคยเป็นแบบ เข้าหน้า desktop แล้วต้องรอ 3-4นาทีขึ้นไป ถึงจะเข้าโปรแกรมอะไรได้
            มันมีปัญหาเกี่ยวกับ taskbar นี้แหละครับ นานแล้วจำไม่ได้
            แต่อาการน่าจะคล้ายๆกันนะครับ

เลยลงวินโดว์ใหม่ ก็หายเลย
            ขอบคุณครับ สงสัยจะคล้ายกันจิงๆ

รอผู้รู้อีกละกัน ถ้าไม่ได้จิงๆคงต้องลองลงวินโดว์ใหม่

Comment

Working...
            X