Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปรียบเทียบ ช่วยตัดสินใจ แมค กะ พีซี จัดสเปคทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปรียบเทียบ ช่วยตัดสินใจ แมค กะ พีซี จัดสเปคทีครับ

ว่าจะออกคอมสักเครื่องครับ กำลังดู imac ตัวใหม่ 20 นิ้ว ราคานักศึกษาก็ 43900 (ให้แฟนซื้อให้ (นักศึกษา)
    iMac 20-inch 2.66GHz
    2.66GHz Intel Core 2 Duo
    2GB 1066MHz DDR3 SDRAM - 2x1GB
    320GB Serial ATA Drive
    8x double-layer SuperDrive
    NVIDIA GeForce 9400M graphics
    Apple Mighty Mouse
    Apple Keyboard (Int'l English) and User's Guide (English)

หรือไม่ก็ตัวเก่า 38900
    iMac 20-inch 2.40GHz
    2.40GHz Intel Core 2 Duo ฯลฯ

PC งบซัก 30000 รวมจอน่าจะพอ
    เอาไว้ทำงานด้านสิ่งพิมพ์ โปรแกรม Photo Shop , Illus , Indesign , Corel Painter
    เล่นเกมส์ด้วยครับ ประเภท Need For Speed , Call Of Duty , Age Of Empire ฯลฯ
    ให้พี่ทีทำงานดูให้เค้าเลือกมา
    CPU C2Q 2.6
    Asrock P55 TS
    DDR 3 / 4GB
    HD 320
    VGA AIT 4850 HIS
    SUMSUNG 22 Inch
    และอื่นๆ อีกเท่าไหร่ ผมก็ไม่รู้ครับ เค้าเขียนมาเท่านี้
    รวมๆ แล้วก็ประมาณ 27000 ได้มั้งครับ เห็นเค้าว่า

ที่คัด แมค ไว้เพราะที่ทำงานก็ใช้แมคครับ แล้วถ้ามันมีปัญหามาผมแก้ได้ แต่ถ้าซื้อต้องกัดฟันจ่ายครับ
    แต่ พีซี เป็นไรมาผมงงครับ แต่ที่คัดพีซี มา เพราะถูกกว่ามากครับ ประหยัดตังค์เยอะเลยครับ
    ยังไงช่วยผมตัดสินใจทีครับ ใจอ่ะอยากได้แมคแต่ติดเรื่องเงิน
    แต่ถ้าพีซีก็ได้ครับถ้าสเปคมันพอๆ หรือเหนือกว่าแมค (คือผมไม่รู้ว่าที่พี่เค้าจัดสเปคมาให้มันเท่ากับหรือดีกว่าแมคอ่ะครับ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ

ควบสองเลยครับ เอ๊ย ล้อเล่น ท่านต้องชั่งใจล่ะครับ ว่าจะเอาแบบไหน หนักไปทางทำงานก็แมคได้ ส่วนพีซี จะยืดหยุ่นตรงเราสามารถอัพเกรดได้เสมอ(ตังค์พร้อม) แต่เดี๋ยวนี้แมค ลงวินโดว์ได้นะครับ

Comment

ถ้าจะเอาไปเล่นเกม จัด PC ไป

iMAC เล่นเกมไม่เวิค ครับ

PC ดีกว่าครับ

Comment

ถ้ากะทำงานไม่งงก็ลง osx กับ pc ก็ได้ครับ ลองหาข้อมูลดู
        แต่สีเพี้ยนแน่ๆครับท่าน ยิ่งจอซัมซุง แต่จอไหนก็เพี้ยนหมดแหละ 555 ถ้าจอดีๆก็จะแพงไปอีกเยอะ
        ถ้ากะเน้นเล่นเกมทำงานแค่ขำขำ แบบคิดจะทำแต่เล่นเกมทุกที(อ้าวผมรึเปล่า) ก็ pc เลยครับ
        แต่ถ้าอยากทำงานจริงๆก็ซื้อโลดครับ เพื่อชีวิต!!

Comment

mac

ใช้แล้วไม่ผิดหวัง

ดูดีด้วย

เพราะเกมที่ว่ามาแมคได้หมดแหละ

หรือแมคบุค

บอดี้เก่าก็คุ้มนะ

^ ^

Comment

ซื้อตามเหตุแห่งการใช้งานเป็นหลักเลยครับ

Comment

Originally posted by xkirakrit View Post
              mac

ใช้แล้วไม่ผิดหวัง

ดูดีด้วย

เพราะเกมที่ว่ามาแมคได้หมดแหละ

หรือแมคบุค

บอดี้เก่าก็คุ้มนะ

^ ^

เออใช่ครับ

นึกว่าเค้าจะเอาไปเล่น crysis

Comment

ผมชอบครับกับ พีซี ไม่ถูกกับแม็คเท่าไหร่ครับ ไม่ค่อยยืดหยุ่นครับ (ถึงจะลงวินโดว์ได้ก็ตามเถอะครับ) ผมใช้ พีซีทำงาน แต่ตอนประมวลผลเปลี่ยนเป็น ยูนิค เสียรดีนะครับ (ผมอาจคิดผิดก็ได้ครับ แต่ผมชอบแบนี้มากกว่า และที่ผมใช้สามารถทำข้ามระบบปฎิบัติการไ้ด้นะครับ แต่ถ้าใครทำไม่ได้อาจไม่ดีนะครับ)

Comment

ผมชอบครับกับ พีซี ไม่ถูกกับแม็คเท่าไหร่ครับ ไม่ค่อยยืดหยุ่นครับ (ถึงจะลงวินโดว์ได้ก็ตามเถอะครับ) ผมใช้ พีซีทำงาน แต่ตอนประมวลผลเปลี่ยนเป็น ยูนิค เสียรดีนะครับ (ผมอาจคิดผิดก็ได้ครับ แต่ผมชอบแบนี้มากกว่า และที่ผมใช้สามารถทำข้ามระบบปฎิบัติการไ้ด้นะครับ แต่ถ้าใครทำไม่ได้อาจไม่ดีนะครับ)

ละจะติดใจ

ผมใช้ของพี่อ่ะ แจ่มชิบ

Comment

เหตุใดเครื่อง MAC ถึงต่างจาก PC ทั่วไปเหรอครับ
                    ราคาเหรอ หรือ เทคโนโลยีที่มันดีกว่ากันแน่ แล้วทำไมมันถึงแพงกว่า PC ธรรมดามาก
                    อุปกรณ์มันไม่ได้เป็นเหมือนของ PC เหรอครับ งง cpu ของ mac ไม่ได้เป็น pentium หรือ amd เหรอ

core i7 ยังไม่แรงกว่า mac อีกเหรอครับ
                    หรือว่า mac ที่พูดถึงมันเป็น แค่ os ที่แรงกว่า os วินโดว์ครับ
                    Last edited by amppeter; 28 Mar 2009, 13:00:43.

Comment

Working...
                    X