Announcement

Collapse
No announcement yet.

แผ่นกันฝุ่น...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มันก้อดีแต่ต้องซีลเครื่องให้ดี

Comment

เป่าทีไร หมุนติ๊วทุกทีเลย

Comment

อิอิ ระวังกันหน่อยน้าๆๆๆ

Comment

ในทางเทคนิคอุปกรณ์อิเลคโทรนิคบางตัวอาจเกิดการเสียหายขึ้นได้หากเกิดกระแสไฟวิ่งย้อนกลับ กระแสจะมากจะน้อยขึ้นอยู่กับความเร็วในการหมุนของมอเตอร์ิ(ลมที่ใช้เป่า) ยิ่งมอเตอร์หมุนเร็วมากขึ้นเท่าไรกระแสและโวลท์ก็ยิ่งมาก ระดับของการเสียหาย อาจจะไม่เป็นอะไรเลย ไปจนถึงรวน หรือพังได้ ดังนั้นเพื่อเป็นการป้องกันผมมักจะใช้ด้ามพูกันหรือด้ามลูกโป่งขัดพัดลมแล้วค่อยเป่าลมเข้าไป เป็นวิธีที่เซฟตี้ได้ค่อนข้างดี เรียกว่ากันไว้ดีกว่าแก้ดีกว่าครับ

พัดลมที่ควรระวังในเรื่องกระแสย้อนกลับเป็นพิเศษก็คือพัดลมที่ต่อไฟจากบอร์ด ไม่ว่าจะเป็นตัวเมนบอร์ดหรือ ตัวการ์ดจอ เพราะมันจะมีอุปกรณ์ตัวควบคุมการจ่ายไฟให้กับพัดลม ซึ่งมันก็จะทำให้พัดลมหมุนช้าหรือเร็วตามโปรแกรมที่กำหนดไว้ ดังนั้นป้องกันไว้ก่อนดีกว่าครับ

Comment

ผมเอา 9800GTX ผมไปเป่าลมที่ปั๊ม(ที่บ้านไม่มี) เป่าเต็มเหนี่ยวเลย พัดลมดังวี๊ดๆๆๆ ฝุ่นกระจาย แต่ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ เรื่องกระแสย้อนกลับกับไฟ้าสถิตนี่ผมก็เข้าใจนะว่ามันมีกระแสไหลน้อนกลับ แต่อาจไ่ม่มากพอ แต่ทางที่ดีกันไว้ก่อนก็สบายใจครับ

Comment

ซื้อสก้อตไบร์ทอันละ 15 บาทสีเขียวๆบางๆมาติดเองก็ได้ครับ ถูกแถมตัดแบ่งๆไว้ก็ได้เวลาเปลี่ยนมาล้าง ก็ใส่อันสำรองไำปเลยไม่ต้องรอแห้ง

Comment

ดีกว่าไม่ใส่ครับ

Comment

Working...
                X