Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามด้วยความโง่เขราเกี่ยวกับความร้อน CPU INTEL

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามด้วยความโง่เขราเกี่ยวกับความร้อน CPU INTEL

ขอโทษนะครับลืมบอก cpu e8200 ครับ
    คือที่ตั้งกระทู้ถามเรื่องมีอยู่ว่าไม่อยากเสียเงินฟรีๆครับตั้งหลายร้อย

ผมจะไปซื้อ ซิลิโคนมาใช้น่ะครับลองหลายตัวแล้วแต่ความร้อนยังสูงอยู่ทั้งที่ใช้กับซิ้ง ZAMAN 9500A ความร้อนอยู่ที่-ไฟ 1.35v-49'c ทำใงก็ไม่หาย แต่ในความสงสัยก็เลยเอาซิ้งเดิมมาใส่ซิ้งที่ติดมากับ CPU มีซิลิโคนติดมาอยู่แล้ว-ไฟ1.35-43'c ก็เลยเกิดความเอะใจว่าทำใมซิ้งเดิมกับซิ้งแต่งความร้อนเป็นแบบนี้ ผมก็เลยใช้มีดโกนปาดเอาซิลิโคนมาจากซิ้งเดิมมาใส่ ZAMAN 9500A ผลที่ออกมา ไฟเดิม 1.35v-35'c ก็เลยนำซิ้งเดิมมาใส่ซิลิโคนที่ซื้อมาจากร้าน โอ้แม่เจ้า ไฟ1.35v-55'c เวงกำ

คำถามอยากรู้จริงๆครับว่าเจ้าซิลิโคนที่ติดมากับซิ้งเดิมของ CPU เนี่ยหาซื้อได้ที่ใหน หรือซิลิโคน MX2 ที่ดังๆมันมีเนื้อเดียวกันกับที่ติดมากับซิ้งเดิมหรือไม่ครับ ถามเพราะไม่เคยซื้อมาใช้เลยเจ้า MX2 เนี่ย

โปรดอ่านก่อน
    ตอนนี้พบของใกล้ตัวแล้วครับเคยทำงานเกี่ยวกับประกอบชิ้นส่วนทางอิเล็กโทรนิคผมก็เลยจิ๊กซิลิโคนมาทิ้งใว้ห้องครับถุงใหญ่พอควรมีเนื้อเป็นสีฟ้าคล้ายกับของ OCZ ไม่รู้ดีไม่ดีลองเลยแล้วกันเอามาทาดูแล้ว เทส ออทอส สเป๊กตามนี้ครับ
    INTEL E8200 2.66G@3.82G COOLER ZAMAN9500A ไฟ1.45v อุณหภูมิพายนอก 31'C CPU=48'C FULL LORD 75-79'C แล้วเอามาเปรียบกับซิลิโคนที่ผมปาดมาจากซิ้งเดิมของ CPU ที่ติดมากับ INTEL นั้นอุณหภูมิได้ตามนี้ครับ จะได้ตามนี้ครับ
    INTEL E8200 2.66G@3.82G COOLER ZAMAN9500A ไฟ1.45v อุณหภูมิพายนอก 31'C CPU=47'C FULL LORD 75-78'C จะเห็นได้ว่าอุณหภูมิไม่แตกต่างกันเท่าไรครับตก
    ท้ายด้วยที่ผมซื้อมาจากร้าน ISIS หลอดเล็กๆเนื้อสีเงินๆหลอดละ 70-
    INTEL E8200 2.66G@3.82G COOLER ZAMAN9500A ไฟ1.45v อุณหภูมิพายนอก 31'C CPU=54-55'C FULL LORD 81-87'C แล้วก็ยังขึ้นไปเรื่อยๆครับต้องปิดเครื่องก่อนไม่งั้นคิดเอาเอง

ที่ผมออกมาบอกนี่ไม่ได้คิดอะไรมากมายครับไม่ได้มาเปรียบว่าของใครเย็นไม่เย็นแต่ออกมาพูดในความแตกต่างของซิลิโคนที่ใช้ครับ ตอนนี้ผมไม่ไม่ได้เสียเงินไปซื้อ MX2 มาใช้แล้วล่ะครับประหยัดเงินได้ตั้งหลายร้อยใช้ของที่ผมเอามานี่แหละอุณหภมิไม่แตกต่างกันครับ แต่ๆๆๆที่ผมซื้อมาหลอดละ 70-เนี่ยให้อภัยไม่ได้จริงๆ

ปล.ใครอยากเอาไปลองใช้บ้างมาเอากับผมได้นะครับแจกให้ฟรีไม่คิดเงินครับ------
    Last edited by nikom1806; 29 Mar 2009, 15:28:51.

CPU อะไร

Comment

CPU อาราย

Comment

ผมเข้ามาแก้แล้วครับรบกวนต่อ สอบถาม

Comment

ซิลิโคลนที่ติดมากับซิงค์เดิม มันเกรดดีนะ ซิลิโคลนอบเเห้ง MX3 ดีๆ นี้เอง ( เทพๆ )
          ช่วงนี้อากาศร้อนมากๆ ทำใจเหมือนกัน เล่นเกมส์ จะเเตะ 80c ละ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ซิลิโคลนที่ติดมากับซิงค์เดิม มันเกรดดีนะ ซิลิโคลนอบเเห้ง MX3 ดีๆ นี้เอง ( เทพๆ )
            ช่วงนี้อากาศร้อนมากๆ ทำใจเหมือนกัน เล่นเกมส์ จะเเตะ 80c ละ
            ความรู้ๆ

Comment

mx-2 เลยท่าน แต่ช่วงนี้ร้อนจริง ทำใจครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ฟันธงมั้ยครับ ตกลง MX2 มีเนื้อซลิโคนแห้งมั้ย หรือเหลว ผมไม่เคยซื้อ
                แล้วใหญ่เลยทีนี้ MX3 เป็นยังใงหว่า หรือว่าจะเป็นตัวเดียวกันกับที่ติดมากับซิ้งเดิม

Originally posted by immortalpao View Post
                ความรู้ๆ
                แอบนะ

Originally posted by b2atichart View Post
                mx-2 เลยท่าน แต่ช่วงนี้ร้อนจริง ทำใจครับ
                เป็นเนื้อแห้งคล้ายกับตัวที่ติดมากับซิ้งดิมมั้ยครับ เฮ้ย

Comment

MX-2 ใช้มาเดือนนึงแกะมาดูยังแฉะๆอยู่เลย

Comment

ถ้าไม่โดนความร้อนก็แฉะสิครับ

แต่พอใช้ไปแล้วมันก็จะแห้ง ตามปกติไม่ต้องทาใหม่ก้ใช้ได้นะ ถ้าเนื้อซิลิโคนมันยังเป็นพื้นผิวบริเวณกว้างอยู่ เพราะเนื้อ ซิลิโคนจริงๆมันไม่ได้แข็ง

ปล. ใช้ศัพท์ผิดนะ จขกท - โง่เขลา ไม่ใช่ โง่เขรา นะ

Comment

งานเข้าแล้วเรา เมื่อกี้พึ่งเปลี่ยน CPU มา

ดันไปลบของเดิมทิ้ง แล้วเอาซิลิโคนถูกๆใส่แทน รู้งี้เข้ามาอ่านก่อนก็ดี

(แต่ Idle ได้ 39-42 ถือว่าเจ๊ากัน)

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
                        MX-2 ใช้มาเดือนนึงแกะมาดูยังแฉะๆอยู่เลย
                        มันใช่มั้ยน่ะ

Originally posted by zicmaxx View Post
                        ถ้าไม่โดนความร้อนก็แฉะสิครับ

แต่พอใช้ไปแล้วมันก็จะแห้ง ตามปกติไม่ต้องทาใหม่ก้ใช้ได้นะ ถ้าเนื้อซิลิโคนมันยังเป็นพื้นผิวบริเวณกว้างอยู่ เพราะเนื้อ ซิลิโคนจริงๆมันไม่ได้แข็ง

ปล. ใช้ศัพท์ผิดนะ จขกท - โง่เขลา ไม่ใช่ โง่เขรา นะ
                        ชะงั้นโทษทีท่านจะแก้ก็ไม่ทันและมันขึ้นไปอยู่หัวกระทู้เลย 555+

Originally posted by Firewars View Post
                        งานเข้าแล้วเรา เมื่อกี้พึ่งเปลี่ยน CPU มา

ดันไปลบของเดิมทิ้ง แล้วเอาซิลิโคนถูกๆใส่แทน รู้งี้เข้ามาอ่านก่อนก็ดี

(แต่ Idle ได้ 39-42 ถือว่าเจ๊ากัน)
                        ผมซื้อมา 70-บาท ที่ร้าน ISIS หลอดเล็กๆเนื้อสีออกเงินๆ ตัวนี้อย่าไปใช้เลยนะขอบอกเวงกำชิหาย
                        ตัวนี้แหละที่ผมบอกว่าร้อนๆๆๆๆ

Comment

overclock รึเปล่าครับ ใช้ไฟ 1.35แหนะ

Comment

ร้อนเนาะ...

Comment

Originally posted by darkbitman View Post
                              overclock รึเปล่าครับ ใช้ไฟ 1.35แหนะ
                              ตกลงเปลี่ยนซิลิโคนไหม่แล้วครับ MX2 ทาแบบบางๆกับซิ้ง ZAMAN 9500A ไฟ 1.35
                              ไปได้แค่ 3.4G เองครับ 37'c 4G ใช้ไฟตั้ง1.50v ร้อนตับแตก 55'c full lord 87'c

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
                              ร้อนเนาะ...
                              อุณหภูมิพายนอก 31'c ครับ
                              Last edited by nikom1806; 29 Mar 2009, 06:47:54.

Comment

Working...
                              X