Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core i7 VS Quad Core

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core i7 VS Quad Core

ขอรบกวนทุกท่านด้วยครับ คือ
    ผมกำลังตัดสินใจอยู่ว่า จะซื้อคอมฯสเปคไหนอยู่ ระหว่าง Core i7 กับ Quad Core อาจฟังดูเป็นคำถามที่น่ารำคาญไปบ้าง แต่ขอความเห็นหน่อยครับ

ภายใต้เงื่อไขตามนี้ครับ

1.การใช้งานของผม
    ตัดต่อ VDO เล็กน้อย / ตกแต่งภาพเป็นหลัก (เพราะชอบถ่ายภาพอยู่) / เล่นเกมส์ที่ไม่หนักมาก / เล่นเน็ต และงานทั่วไป

2.ไม่สนใจเรื่องที่ว่า อีก 3 หรือ 6 เดือนคอมก็ตกรุ่นแล้ว เพราะผมประกอบแล้วใช้ยาวครับ

3.งบประมาณ 50,000 พอซื้อได้แบบยังเสียดายเงิน แต่ถ้า 35,000 - 40,000 สบายๆ อยู่

4.คำนึงถึงความคุ้มกับเงินที่เสียไปครับ

เหตุผลที่ถาม เพราะว่า ผมเป็นคนที่ใช้คอมนานมาก โดยไม่เคยคิดจะเปลี่ยนเลย ยกเว้น upgrade (จริงๆ นะครับ) ปัจจุบันผมใช้ P4 2.0 ซึ่งประกอบมาเมื่อ 6 ปีที่แล้ว และ MB เริ่มมีอาการจะฟัง (ดูผิดปกติไป) และปัจจุบันเล่นเกมส์ไม่ได้เลย 555

ตอนแรก ผมอยากได้ Core i7 เพราะเห็นว่าเพิ่งออกมามาใหม่และน่าจะอยู่อีกนาน แต่เมื่อเทียบกับ Quad Core แล้ว ราคาต่างกันประมาณ 10,000 (Core i7 ประมาณ 47,000 ส่วน Quad Core ประมาณ 37,000)
    ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเลือก Quad Core แล้ว 5-6 ปีข้างน่า ยังคุ้มอยู่หรือเปล่า (เงิน 10,000ก็เสียดายอยู่ครับ)

ยังไงก็ขอความเห็นจากทุกท่านด้วยครับ ว่าภายใต้เงื่อนไข ดังกล่าว ตัวไหนคุ้มกว่าครับ

ขอบคุณครับ และถ้าคำถามของผมกวนใจท่านก็ขออภัยด้วยครับ

อ้อ...หากช่วยจัดสเปกให้ด้วยก็ยิ่งดีครับ

รอฟัง ช่วยดัน

Comment

พี่จะซื้อคอมตอนนี้เลยหรือป่าว

ผมเชีย i7 นะ
      Q9550ก็คุ้มนะ แงแง

รอสักกลางปีสิครับพี่ I7 จะมีโปรโมชั้นมากมายเลยละ

ดันด้วยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

รอให้ซีพียู i7 กับบอร์ด X58 ราคาลงก่อนครับ มันยังแพงอยู่ แรมแบบรุ่นประหยัดก็มีเยอะครับ

Comment

ครับรอให้i7ราคามันลงซักหน่อย
          แต่ดูถ้าลงยากหน่อย
          ก็กลางๆปีอาจเห็นราคา9000ก็ได้ครับ

Comment

i7 รอราคาทั้งเซต(CPU MB RAM)เหลือต่ำกว่า2kก่อนดีกว่าครับ

Comment

ผมว่า I7 ไปเลยก็ดีครับเพราะ ตัวที่จะมาใหม่ 32nm ใช้ซอกเกตเดียวกะ i7ได้

Comment

ต้นป้หน้างานคอมมาร์ท1010 รอสิ555555
                ตุบราคาตก

Comment

ผมว่าพี่เปลี่ยนแรมเถอะแล้วรอi7ระคาตกอะครับ

Comment

Q9550 ก็เหลือกินแล้วครับ

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
                      i7 รอราคาทั้งเซต(CPU MB RAM)เหลือต่ำกว่า2kก่อนดีกว่าครับ
                      อันนี้ผมว่า ขึ้นอยู่กับกิเลสด้วยนะครับ ถ้า 3 อย่างนี้รวมกันแล้วต่ำกว่า 2K ผมจะรีบซื้อเลย แต่คงยากอ่ะ โดยเฉพาะ i7 มันมาใหม่ด้วยอ่ะ คงอีกนาน ผมว่าเผลอๆ ปีหน้าโน้นล

ผมว่า ถ้าจำเป็นต้องใช้ ก็ซื้อเลย ยิ่งถ้าต้องการซื้อเผื่ออนาคตด้วย ก็จัด i7 ไปเลย แต่ถ้าไม่รีบ รอได้ ก็รอไปก่อนครับ(ซึ่งผมรอไม่ได้แล้ว จะซื้อเดือนหน้า) แต่ถ้ารอ ก็ต้องเข้าใจว่า ณ เวลานั้นคงจะมีอะไรเพิ่มขึ้น เปลี่ยนแปลงอีกมาก ไอ้ที่ท่านเล็งๆไว้ ท่านอาจจะเปลี่ยนใจ และก็ต้องรอมันต่อไปอีก เพราะฉนั้น อยากได้ไร จัดไปเลยครับ (ถ้าเงินถึง) อย่าคิดมาก เมื่อได้มาก็ภูมิใจและทำใจกับมัน แค่นี้ก็มีความสุขได้แล้วครับ เมื่อเวลาผ่านไปหรือเมื่อมันตกรุ่น
                      Last edited by jenjj69; 28 Mar 2009, 19:47:00.

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post

2K มัน 2000 ไม่ใช่หรอ
                        อะไรจะถูกจัง

Comment

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเป็นอย่างมากครับ

เลยลองจัดเล่นๆ ดูบ้าง ไม่รู้ผิดถูกยังไง แนะนำด้วยครับ
                          i7 920
                          gigabyte ex58 extreme
                          Ram 3 G/1333 Kington
                          750 Westren SATA 32 MB
                          512/GF 9800 GTX Galaxy
                          ยังไม่รวมจอ ได้ที่ 36000 ครับ

ขอบตุณอีกครั้งครับ
                          Last edited by NineKob; 28 Mar 2009, 22:40:35.

Comment

เมื่อไรจะ ลด น้า

มิ.ย. นี้ เริ่มเรียร CG แล้ว อ่า

แงงง

ไม่งั้น ตกเป็น Q9400 งุงิ

Comment

ใหม่กว่า ยังไงก๊ดีกว่าครับ เอิ๊กๆ

ถ้าเอามา oc นั้น บอกได้เลย

Core i7 เป็นหมัน หมัน หมัน
                              GLORIOUS PC MASTER RACE
                              May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Working...
                              X