Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการ์ดจอเอาไว้ต่อ LCD TV เพื่อดูหนัง Hi Def หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการ์ดจอเอาไว้ต่อ LCD TV เพื่อดูหนัง Hi Def หน่อยครับ

แนะนำการ์ดจอเอาไว้ต่อ LCD TV เพื่อดูหนัง Hi Def หน่อยครับ
    งบซักไม่เกิน 5000 +- ได้อยู่มั้ง มันต้องใช้การ์ดจอแบบไหน หรือว่าแบบพวกเล่นเกมส์ก็ได้
    แล้วมันต้องเน้น Core speed, Ram หรือว่าอะไร แนะนำที่ครับ
    มันมีการ์ดแบบมี HDMI ในตัวเลยไหม
    สงใสอีกอย่าง พี่ชายบอกผมว่า DVI มันชัดกว่า HMDI จริงป่าวครับ?

VGA:ATi Sapphire HD4670 GDDR4=2900฿
    ถ้าไม่ได้เอาไปเล่นเกมแค่นี้ก็น่าจะพอ
    และที่สำคัญมันยังมีพอตHDMIในตัวเลยครับ

HDMIนี้ไปได้ทั้งภาพและเสียง
    แต่ในผมคิดว่า HDMIน่าจะชัดกว่า
    เพราะช่องทางการรับส่งข้อมูลใหญ่กว่า(รึป่าว)

Comment

ที่ถามเพราะ เสียงจะใช้ Coax ต่อกับเครื่องเสียงอยู่แล้ว
      เลยอยากให้ท่านผู้รู้ฟันธงที ว่า HMDI or DVI อันไหนชัดกว่ากัน

Comment

ตามหลักการ HDMI ดีกว่าอยู่แล้นครับ ver 1.3a ขึ้นไปนะครับ มันรองรับความละเอียดภาพ 1080P ขึ้นไป แต่จริงๆสัญญาณมันเป็นดิจิตอล ก็น่าจะเหมือนๆกัน ก็ตามฝรั่งไปก่อน อย่างของผมใช้สาย monster (dvi-hdmi) เข้า lcd-tv (samsung-32" full-HD) ภาพก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ สวยงามตามมาตรฐาน ส่วนการ์ดจอก็ตามท่าน cheatnot เลยครับ เมืองนอกเทสแล้วบอกว่าชิปตระกูลตั้งแต่ 4670-4870 เหมาะที่จะเอามาดูหนัง hi-def ที่สุดแล้ว
        Last edited by slate; 28 Mar 2009, 16:59:50.

Comment

HDMI มันรองรับ1080pทุกเวอร์ชั่นแหละครับ

HDMI---->dvi มันก็สลับตำแหน่งที่หัวเองไม่ได้แปลงอะไร(เป็นดิจิตอลอยู่แล้วทั้งคู่) ภาพคงไม่แตกต่างกันอ่ะครับ

Comment

DVI-HDMI คุณภาพของภาพมันเท่ากันครับ
            แต่ HDMI มันจะมีพอตเสียงมาด้วย
            ไม่ต้องต่อหลายสายให้ยุ่งยาก

Comment

Working...
            X