Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม การ lan เน็ต 2เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม การ lan เน็ต 2เครื่อง

คื อว่าตัวแรกมี 2lan คือออนบอร์ด กับเอามาเพิ่มอ่ะครับ กะจะไห้เป็นเครื่องแม่
    อีกเครื่องมี อันเดียว
    เน็ตเป็นของ maxnetครับ
    พอจะมีวิธีแลนได้มั้ยครับ

ขี้เกียจพิมพ์

http://www.zone-it.com/40000 อ่านเอาละกัน

แต่ ปรับ นิดหน่อย ตรง

เซทเครื่องที่ 1 นะ

สังเกตว่า มันจะไม่ได้ให้เรา เซท เกจเวย์ มันจะ ให้ เซท แค่ ไอพี กับ ซับเน็ต

แต่ เครื่องที่ 1 เรา ต้องเซ็ท ทั้งหมด เกจเวย์ ก็คือ ให้ เครื่องที่ 1 ชี้ไปที่ เร้าเตอร์ ของแม็กเน็ต นั่นเอง

และ ก็ต้องใส่ DNS maxnet ด้วย ลองหาใน เน็ตเอา พิมพ์ dns maxnet ก็น่าจะ เจอนะคับ

แต่ ส่วน เครื่องที 2 ก็ เซ้ท ตาม ที่เค้าเขียน ใน เว็ปที่ให้ไปข้างบนนั่นละคับ ไม่ต้องเซท มากกว่านั้น ค่าดิเอนเอส ก็ไม่ต้องนะคับ

Comment

อ๋อ ต้องใช้ สายคอสด้วยนะ

Comment

คือว่า lan ในครื่องที่ว่ามี2ตัวอ่ะครับ
        ถ้าเสียบอันใดอันนึงก่อนมันจะทำงานแค่ตัวนั้นอ่ะครับทำไงค่อยจะทำไห้มันทำงาน2ตัว

Comment

ก็ลง ไดเวอร์จิคับ -.-

แลนตัวออนบอร์ด

เอา ต่ออินเตอร์เน็ต

ตั้งเกจ เวย์ ไปที่ เร้าเตอร์ กับ ดีเอนเอส ของ แม็คเนด

ส่วน แรน ตัวการ์ด ใส่ ไอพีเครื่องกับ ซับเนท พอ

เครื่องที่ 2 ก็ ใส่ ไอพี เครื่อง 2 ซับเนท เกจเวย์ ชี้มาที่ ไอพี เครื่อง 1 แต่ต้องเป็นสายแบบ คอส

ลองอ่านในเว็ปที่ผมให้ไปอะคับ

ทำคล้ายๆกัน

Comment

ติดแล้วครับ
            แต่ว่าจะติดก็ต่อเมื่อ เอาเน็ตออกครับค่อยแลนได้
            เวลาใช้เน็ตแล้วแลน
            มันจะติด 10.0 mb
            ติดติดดับดับรัว
            ทำไงดีครับแลนได้แต่แลนเน็ตไม่ได้
            ไดร์เวอร์ลงแล้วนะครับ

Comment

สายครอสก็ใช้แล้วฮะ

Comment

ใช้สวิทง่ายกว่ามัยคับ 4พอด 400-500 บาท

Comment

Originally posted by teezaa69 View Post
                  ใช้สวิทง่ายกว่ามัยคับ 4พอด 400-500 บาท

Comment

จะใช้สวิช

และ เร้าเตอร์ แม็คเน็ต มันต่อได้ 2 หรอคับ -*-

เหอๆ ถ้าแบบนั้น เค้าจะมีเร้าเตอร์ 2พอร์ต 4 พอร์ต อื่นๆ ไว้ทำไมละคับ

ถ้า มีพอร์ตเดียวแล้วต่อ เค้า ฮับแล้ว เล่นเน็ตได้ เหอๆ

Comment

อันนั้น มันน่าจะเป็นปัญหาที่ สาย หรือ ตัวการ์ดมากกว่านะคับ

แต่ถึงต่อไง มันก็วิ่งไม่ได้เต็มที่ อะไรขนาดนั้นอยู่แล้วคับ

เหมือน ต่อพ่วงๆกันมา

แนะนำให้ ซื้อเป็นเร้าเตอร์ดีกว่าคับ

ตัว 2 พอร์ต หรือไม่ก็ 4 พอร์ต

ราคา น่าจะอยู่ ราวๆ ไม่เกิน 1800 หรอกคับ

เพระเน็ตพวกนี้มันไม่ใช่เน็ตแชร์ด้วยคับ

Comment

ผมใช้ต่อ router กับ switching hub 4 port อยู่ครับ อันละ 500 ได้มั้ง

มีช่วงหนึ่ง ต่อจาก router port เดียวเข้า switch เพื่อแชร์ให้ notebook

แล้วก็ต่อเน็ตผ่าน usb เข้าเครื่องผมไปพร้อมกันด้วย ก็ใช้ได้ปกติ

ตอนนี้ได้ router 4 port มาแล้ว แต่ก็ยังต่อกับ switch อยู่ดี เผื่อเพื่อนจะมาตั้งวง 55

Comment

5 5 5

เพื่อนบอกตั้งวงด้วย ลืมพกสายแลนมา 55555

Comment

Working...
                          X