Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ซื้อ 4670 มา มีข้อสงสัยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ซื้อ 4670 มา มีข้อสงสัยครับ

พอดีได้ ฤกษ์ไปถอยมา 4670 DDR4 512mb มา ตอนแรกจะไปหา IceQ Turbo DDR3 512mb แต่ว่าหาไม่ได้ เจอแต่ DDR3 1G ธรรมดา เลยสงสัยว่า
    4670 DDR4 512mb,IceQ Turbo DDR3 512mb,DDR3 1G ว่าตัวนี้ ตัวไหน ดีสุดหรอครับ
    ตอนไปซื้อราคาเท่าๆกันเกือบหมด 2990,2790,2990

อีกอันที่สงสัย คือตอนที่ตัดสินใจซื้อ DDR4 เห็นในใบปลิว มันเป้น 7xx/2xxx อะครับ เยอะกว่า DDR3
    แต่พอดูใน Catalyst Control Center ทำไหมมันเป้น 750/1100 เองอะครับ

ก็อีกอย่าง driver ผมเป็น ver 9.1 กว่านี่แหละครับ มันจำเป็นไปหาตัวใหม่มาลงป่าวครับ หรือว่าใช้ได้เหมือนกัน

สุดท้าย 4670 นี่ปรับเกมใหม่ๆ ได้ถึงระดับไหนหรอครับ? เช่น burnout ,far cry2 ,crysis ไรพวกนี้อะครับ
    Attached Files

รอเทพมาตอบครับ

ผมรู้แต่ว่า มันเล่น burnout ,far cry2 crysis ปรับสุดได้

Comment

- -. ต้องเอา 1100 x 2 ด้วยครับ ถือว่าปกติครับแบบนี้

Edit : เพิ่มรูปให้ดูเป็นตัวอย่างเพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้นอีก

ตัวอย่างของผมคือ Asus EAH3650Top DDR3 จะมี Core 800 และ Mem 1800 ...
      แต่เมื่อเราดูจากโปรแกรมจะเห็น Core 800 และ men 900 แทนครับ
      เป็นเหมือนกันทุกตัวครับ ปกติๆ ^^

หรือจะดูจาก GPU-Z ก็เหมือนกัน

Last edited by Open; 28 Mar 2009, 19:30:07. Reason: เพิ่มรูปให้ดูด้วยล่ะกันครับ

Comment

ไดรเวอร์หาตัวใหม่ๆ มาลงก็ดี ยิ่งตัวหลัง 9.1 มามีแก้เรื่อง performance ด้วย
        ส่วนเรื่อง DDR4 นี่ก็จะบอกความเร็วเป็น 1.0-1.6 GHz นี่แหละ เพราะมันคือค่า clock ที่ยังไม่ได้คูณ

Comment

DDR4 แจ่มแล้วครับท่าน mem แรงกว่า DDR3 mem 512MB พอแล้วสำหรับกาดจอระดับกลาง
          เพราะตัว GPU มันเล่นความระเอืยดระดับสูงมากๆไม่ได้ mem 1G ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร

ทั้งหมดที่เคยเล่น ภาพระดับ 1024*768
          burnout ปรับสุด
          far cry2 ALL Very High
          crysis High ลื่นพอใช้ได้ ต้องลองปรับเอาเอง

Comment

ผมไปลองมาแหละ
            burnout สุดได้หมด fps ประมาณ 30
            far cry2 run benchmark ได้แค่ 13(High) 17(medium) 22(low) สงสัยเป็นเพราะ cpu (single core 3.4 Ghz ram 1g)
            war hammer 4k ได้ high กับ medium ปรับ max ไม่ได้ เกมมันไม่ยอมให้เลือก

Comment

คิดว่าน่าจะปรับสุดได้ใน จอขนาดปกติครับ ถ้าไม่ใช่ 22" อะนะ

ปล. ปกติของผมคือ 1024*768 นะครับ

Comment

จอเล็ก สุดได้ทุกเกม
                จอ 22 ขึ้นไปสุดได้แต่ห้ามเปิด AA (บางเกมก็เปิดได้)

Comment

เล่นอยู่ครับ Silence hill home 1920x1080 ปรับ กลาง ไม่ high ลื่นครับ ผมจอ ซัมซุง 2233sw รับรองเลย

Comment

ผม 1024 ddr3 ครับ
                    เล่น farcry2 ปรับสุดหมด@1920*1080 aa6x หลอนแบบต้นไม้เป็นสีชมพูเลยครับ
                    มันเปงไรไม่รู้
                    เศร้า กำลังหาสายcfมาลองดูว่าจะเปงไงครับ

Comment

ถ้าไม่ได้ใช้22"ขึ้นไป สุดได้เลยครับ

Comment

เอาทีละประเด็นก่อนละกันนะครับ

Shappire HD4670 DDR4 512 MB

HIS HD4670 IceQ Turbo DDR3 512 MB

HIS HD4670 IceQ DDR3 1 GB

ตัวไหน แรงสุด....

ผมให้ Shappire HD4670 DDR4 ครับ เพราะ ด้วยอานิสง ของ GDDR4 ที่มีความถี่สูงกับ Bandwidth ที่มากที่สุดครับ

ส่วน HD4670 DDR3 1 GB นั้น ถึง Mem จะมาก แต่ให้ปรับความละเอียดสูงมากยังไง การ์ดมันก็ไม่ไหวหรอกครับ เพราะ GPU มันก็คือ 4670 อยู่ดี เลยได้แค่นั้นแหละครับ

ส่วน HIS Turbo นั้น ผมว่า GPU ที่มีความถี่ต่างกันแค่ 30 MHz ผมว่า มันก็ไม่ได้ให้ผลต่างแบบเห็นได้หรอกนะครับ...

สรุปว่า ใน 3 ตัวนี้ แรงสุด โดยอ้างอิงจากสเปคแล้ว ผมยกให้ Shappire DDR4 ครับ

ส่วน Driver นั้น ผมแนะนำให้ใช้ Version 9.2 ขึ้นไปครับ ผมว่า work นะ แหล่มเลย ครับ...

คำเตือน Driver 9.3 มีปัญหา กับเกมส์ Farcry 2 คือ เข้าไปเล่นไม่ได้... น่าจะ Buck นะ แนะนำว่า 9.2 Work และปัญหาน้อยสุดครับ ถ้าจะใหม่กว่า 9.2 ให้มอง 9.4 ขึ้นไปเลยดีกว่าครับ...

ส่วนเรื่องเกมส์นั้น ถามว่าปรับได้แค่ไหน...

ทีละเกมส์นะครับ

Crysis ( RAM เครื่อง 2 GB นะ)

ผลของมันค่อนข้างจะแปรปรวนนะครับ ขึ้นอยู่กับ CPU

ถ้า CPU ต่ำกว่า AMD Athlon X2 4800+ (2.5 GHz) ลงไป หรือ Intel Pentium Dualcore E2200 (2.2 GHz)

แนะนำให้เล่นที่ความละเอียด 1024 x 768 ถึง 1280 x 800 ครับ ไม่เกินนี้
                        ปรับ เอากลางๆ นะครับ (Medium) No AA (เฟรมน่าจะราวๆ 30 - 40)

แต่ถ้า CPU AMD Athlon X2 5000+ (2.6 GHz )ขึ้นไป หรือ Intel C2D E5200 (2.5 GHz) ขึ้นไป

ก็เล่นที่ความละเอียด 1280x800 ถึง 1440x900 ได้เลยนะครับ ไม่เกินนี้
                        ปรับ High ได้เลย NoAA นะครับ (เฟรมอยู่ที่ 30 up)

ปล. ถ้าลง C2D E7200 ไว้ เฟรมอาจจะได้ทะลุ 40 ไปเลย

เกมส์นี้ HD4670 อย่าเปิด AA เลยครับ เพราะ HD4850 เปิด AA น่ะ มีตายมาแล้วครับ เฟรมหล่นฮวบ...

อีกเกมส์ก็ Farcry 2 นะครับ

เล่นกันที่ 1280x800 ขึ้นไปได้เลย แต่อย่าเกิน 1650 นะครับ

ปรับได้ High - Very High เลยครับ

Comment

Working...
                        X