overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: เอาความรู้การเลือก VGA มาไห้อ่านเล่น

OverclockZone Member maszaaaa's Avatar

Default เอาความรู้การเลือก VGA มาไห้อ่านเล่น

ดีครับ
    ผมเป็นคนหนึ่งที่โดนหลอกเรื่องคอมมาหลายๆเรื่อง
    ผมเลยตัดสินใจเรียน วิศวะคอมมันซะเลย 55+
    โดนๆมาเยอะ เจ็บมาเยอะ เหอะๆ

ในการ เลือก VGA นะ

มีขั้นตอนการเลือกอยู่ 4 ขั้นตอน

1.งบ
    2.slot ที่จะเอาไปใช้งาน
    3.Ati ro Nvidia
    4.รุ่นไหน
    4.1ต้องใช้ไฟเท่าไร ไฟ= powersupply นะครับ

ในการเลือกต้องคิดว่าจะเอาไปใช้อะไร เพราะว่าที่มี on board มันก็เล่นเกมส์ได้แล้ว (online นะ)
    ถ้าจะเล่นเกมส์ บ้านๆ เช่น crysis นี่ต้องเพิ่มอย่างแรง

ใน vga จะ มีส่วนประกอบใดนี้
    อันนี้ 9800gt นะ

Model : 512MB 9800GT (DDR3, TD) WINFAST // รุ่นมัน

GPU : G92 // Processor ของ vga ถ้า รุ่นไหนมี ก็แรง แล้ว ถ้ารุ่น ต่ำ จะเป็น chipset

Technology : 65nm // ขนาด ขอ gate

Core Frequency : 600 MHz //ความถื่ ของ GPU

Shader Clock : 1500 MHz // ความถี่ เฉลี่ย

Memory Frequency : 1800 MHz //ความถี่ในการเรียกใช้ memory

Streaming Processor 112 Unified // ความยาวของ Opcode ที่จะไปประมวลผล

Memory Size : 512 MB GDDR3 Memory // ดูที่นี่ดีๆ จะการลดมากมาย จะสามารถ ทราบได้ว่า RAM ไน vga ใช้ อะไร ผมฟันธงเลย ว่า RAM ที่ต้องการนี้จะขึ้นอยู่กับ RAMที่ใช้ ถ้าใช้ จอ 17 256-512 MB นี่มันมากพอแล้ว ถ้า จอ 21-26 ต้อง RAM 1GB

Memory Bus : 256-bit // ช่องสัญญาณ

Bus Interface : PCI-Express x16 // slot

Output : 2DVI, S-Video , D-Sub (by dongle) //แสดลงผล

Cooling : Integrated Fan // ระบบความเย็น

Support DirectX 10.0 and the latest // อ่านออกนะครับ

Window Vista Ready

NVIDIA SLI Ready

รับประกันอายุการใช้งาน 3 ปี

ส่วนที่คิดว่า น่าสนใจ แต่ไม่สำคัญเท่าไร คือ Bandname
    ได้ว่าจะ ยี้ฮ้อ อะไร ถ้ารุ่นเท่าไรกัน ก็เรีวเท่าไร
    เพราะ มันเป็นผมผลิตที่ได้รู้อะไรเท่าไร ให้ทำอะไรก็ทำๆ ไป (แรงงานในโรงงาน)

ถ้าจะปรึกษาผม nat19695@hotmail.com (msn ก็ได้)

ได้ทุกรุ่น

ชีวิตที่ไม่ยอมโง่ต่อไป

OverclockZone Member windofsage's Avatar

ขอบคุณครับ

ได้ข้อมูลเพิ่มอีกเยอะเลย

OverclockZone Member panot_102's Avatar

ความรู้ทั้งน้าน... จดๆๆๆ

OverclockZone Member ing's Avatar

ลงทุนเรียน เลยเรอะ!!

แต่ก็ จดๆๆๆ

OverclockZone Member แหวะ's Avatar

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้

OverclockZone Member E5200's Avatar

+1ครับได้ความรู้เพิ่ม

OverclockZone Member alexaob's Avatar

thank

OverclockZone Member JuKaGee's Avatar
    FHM Office รามอินทรา

ดันไปว่างๆจะได้ถาม
    แต่จอ 22" Ram 512 เอาไม่อยู่จริงเหรอครับ
    ถ้าใช่ก็ซวยแล้ว จะซื้ออยู่วันสองวันนี่แหล่ะ

OverclockZone Member skyline_Tae's Avatar

ผมใช้ อยู่ไม่มี ปัญหาครับ 512 จอ 22 นิ้ว ครับเร็ว หนังสุดยอด 3870 ครับ

OverclockZone Member ihaks's Avatar

Quote Originally Posted by maszaaaa View Post
    Memory Size : 512 MB GDDR3 Memory // ดูที่นี่ดีๆ จะการลดมากมาย จะสามารถ ทราบได้ว่า RAM ไน vga ใช้ อะไร ผมฟันธงเลย ว่า RAM ที่ต้องการนี้จะขึ้นอยู่กับ RAMที่ใช้ ถ้าใช้ จอ 17 256-512 MB นี่มันมากพอแล้ว ถ้า จอ 21-26 ต้อง RAM 1GB
    sure ??????

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

แหล่มๆๆจดๆ

OverclockZone Member chengtenor's Avatar

เจ๋งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

[IMG][/IMG]

OverclockZone Member maszaaaa's Avatar

Default ตอบไห้หายข้องใจ

Quote Originally Posted by ihaks View Post
    sure ??????
    512 ลอง ดูได้ครับ ปรับ display setting ให้เป็น ไห้เป็นขนาดที่ support จอ ถ้า เป็น จอ17 ปรับ 1024x768 ถ้ามากกว่าจอ จะ เบอร ใช้ ม่าย

คือ ว่า การ คำนวณ จะมี ตามนี้นะ

1 pixels = 32 bit
    32 bit = 4 byte
    แล้ว ปรับ เป็น 1024 x 768 จะเท่ากับ 786432 ช่อง ที่แสดง ช่าย ปะ
    แล้ว แต่ ล่ะ ช่อง มี 4 byte จะได้เท่ากับ 3145728 byte จะใช้ memory 3.1MB
    ช่ายปะ เนี่ยยังไม่ได้รวม address นะครับ แล้ว ค่า refresh rate: 75Hz ก็เอา 3.1 MB x ไป 75 hz 235.59 MB ช่ายมั้ย ถ้ารวม address ผมที่ค่อยแน่ใจว่าเท่าไร แต่ ที่เรียนมานะ ค่า address จะมากว่า data เสมอ นะครับ คิด เอา เอง นะ ว่า ถ้า จอ 21+ จะต้องปรับเท่าไร นะครับ ลองเองเลยครับ

ความรู้แบ่งบันกันไป ไม่ใช้ไห้ ช่าง รัาน JIB มันหลอกเอา ง่ายๆ (มันยังไม่รู้เลยว่า 256 bit คือ อะไรแลัวจะเชื่อ.....อีกดหรอ)

ขอบใจสำหรับของสังใสนะครัยบ

OverclockZone Member X1950Pro's Avatar
    บ้านผมทำธุรกิจมืด (ขายถ่่าน)

Quote Originally Posted by maszaaaa View Post

ถ้าจอ 26 ปรับ 800*600 ล่ะ

ฮ่าๆๆ

ผมคิดลืมไปว่า ปรับ น้อยก็ได้ โทษที
    มัน น่า.......... ให้เสียจริง
    มีไรสงสัยถาม ทิ้งเลย ครับ ผมจะมาตอบตอนพักฝึกงาน

ลืมบอกไปว่า ผม เป็นค่ายแดง แต่ไช้เขียวอยู่
    มี hd4870 แต่เสีย
    เลยต้อง เอา ที่ JIB มันหลอก มา 8600gt
    รอ hd 4890 ลง นิดๆ

OverclockZone Member -S-L4wtel2's Avatar

ผมก็อยากเรียนเหมือนกันครับ วิศวะคอม

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

อ่านมาก็มีทั้งผิดและถูกครับ

ผมไม่ได้เรียนด้านนี้มา แต่ผมจะเสริมให้ละกัน

1.การประมวลผลการใช้ RAM ใน VGA ไม่ได้ประมวลผลตามที่คุณเข้าใจครับ

แม้แต่เน็ตบุค ที่ใช้ integrated GPU และแน่นอนว่า share memory มาจาก ram อีกทีนึง

ยังสามารถที่จะต่อกับ LCD ที่ความละเอียด 1920X1080 ได้อย่างไม่มีปัญหาครับ

ดังนั้นขนาดของแรมจึงไม่ได้มีผลโดยตรงต่อความใหญ่ของจอภาพครับ

แต่มันมีผลต่อจำนวนของจอที่นำมาต่อครับ เช่นคุณจะต่อ extend monitor ผ่าน DVI

สองช่อง ตรงส่วนนี้ Ram จะมีผลครับ ถ้าน้อยจะทำให้การแสดงผลหน่วงลง

ดังนั้น การที่ VGA มี ram 256 512 หรือ 1G ในการใช้งานแบบต่อจอเดียว จึงไม่เห็นผลชัดเจนเท่าใดนักครับ หากปรับความละเอียดที่ไม่สูงเจอกันไป

พูดง่ายๆว่า จะเลือกซื้อการ์ดจอ ดูชนิดของ เม็ด ram ดีกว่าครับ DDR2 DDR3 DDR4 5 บ่งบอกถึงชนิดของเม็ดแรมและอัตราการเข้าถึงข้อมูลที่ต่างกัน

256Mb DDR3 ยังทำงานได้เร็วกว่า 1G DDR2 หลายขุมเลยครับ

2. จาก

Streaming Processor 112 Unified // ความยาวของ Opcode ที่จะไปประมวลผล

Memory Bus : 256-bit // ช่องสัญญาณ
    Stream Processor หมายถึง จำนวนหน่วยประมวลผลครับ ยิ่งเยอะก็ยิ่งดีทำให้การทำงานราบลื่นขึ้นในกรณีที่มีการประมวลผลพร้อมๆกันมากๆ เช่นการ render 3มิติ จำนวนมากๆพร้อมๆกัน
    ในการ์ดจอรุ่นสูงๆ ก็จะมีจำนวนหน่วยประมวลผลที่ว่านี้มากไปด้วย แต่สิ่งที่ตามมาก็คือ ยิ่งจำนวน
    SP มาก อัดกันอยู่ในพื้นที่ PCB แคบๆมากเท่าไหร่ ความร้อนก็มากตามไปเท่านั้น ดังนั้นการ์ดจอรุ่นใหญ่ๆ จึงต้องมาพร้อมกับระบบระบายความร้อนที่ดีครับ

Memory Banwidth 256-bit นี่เป็นส่วนที่บอกให้ทราบว่า การ์ดจอประเภทนี้เป็นการ์ดจอที่ประมวลผลแบบใด มีตั้งแต่ 64bit - 512bit ณ ปัจจุบัน ยิ่งตัวเลขมากแสดงถึงประสิทธิภาพที่ได้
    ก็จะดีมากขึ้นตามไปด้วย รวมถึงราคาที่แพงกว่าเช่นกัน

OverclockZone Member Vees's Avatar

Quote Originally Posted by Inspiral View Post
    อ่านมาก็มีทั้งผิดและถูกครับ

ผมไม่ได้เรียนด้านนี้มา แต่ผมจะเสริมให้ละกัน

1.การประมวลผลการใช้ RAM ใน VGA ไม่ได้ประมวลผลตามที่คุณเข้าใจครับ

แม้แต่เน็ตบุค ที่ใช้ integrated GPU และแน่นอนว่า share memory มาจาก ram อีกทีนึง

ยังสามารถที่จะต่อกับ LCD ที่ความละเอียด 1920X1080 ได้อย่างไม่มีปัญหาครับ

ดังนั้นขนาดของแรมจึงไม่ได้มีผลโดยตรงต่อความใหญ่ของจอภาพครับ

แต่มันมีผลต่อจำนวนของจอที่นำมาต่อครับ เช่นคุณจะต่อ extend monitor ผ่าน DVI

สองช่อง ตรงส่วนนี้ Ram จะมีผลครับ ถ้าน้อยจะทำให้การแสดงผลหน่วงลง

ดังนั้น การที่ VGA มี ram 256 512 หรือ 1G ในการใช้งานแบบต่อจอเดียว จึงไม่เห็นผลชัดเจนเท่าใดนักครับ หากปรับความละเอียดที่ไม่สูงเจอกันไป

พูดง่ายๆว่า จะเลือกซื้อการ์ดจอ ดูชนิดของ เม็ด ram ดีกว่าครับ DDR2 DDR3 DDR4 5 บ่งบอกถึงชนิดของเม็ดแรมและอัตราการเข้าถึงข้อมูลที่ต่างกัน

256Mb DDR3 ยังทำงานได้เร็วกว่า 1G DDR2 หลายขุมเลยครับ

2. จาก

Stream Processor หมายถึง จำนวนหน่วยประมวลผลครับ ยิ่งเยอะก็ยิ่งดีทำให้การทำงานราบลื่นขึ้นในกรณีที่มีการประมวลผลพร้อมๆกันมากๆ เช่นการ render 3มิติ จำนวนมากๆพร้อมๆกัน
    ในการ์ดจอรุ่นสูงๆ ก็จะมีจำนวนหน่วยประมวลผลที่ว่านี้มากไปด้วย แต่สิ่งที่ตามมาก็คือ ยิ่งจำนวน
    SP มาก อัดกันอยู่ในพื้นที่ PCB แคบๆมากเท่าไหร่ ความร้อนก็มากตามไปเท่านั้น ดังนั้นการ์ดจอรุ่นใหญ่ๆ จึงต้องมาพร้อมกับระบบระบายความร้อนที่ดีครับ

Memory Banwidth 256-bit นี่เป็นส่วนที่บอกให้ทราบว่า การ์ดจอประเภทนี้เป็นการ์ดจอที่ประมวลผลแบบใด มีตั้งแต่ 64bit - 512bit ณ ปัจจุบัน ยิ่งตัวเลขมากแสดงถึงประสิทธิภาพที่ได้
    ก็จะดีมากขึ้นตามไปด้วย รวมถึงราคาที่แพงกว่าเช่นกัน
    แจ่มจัง

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ความรู้ๆๆๆ

ผมก็จะเรียนคอมเหมือนกๅน

จดๆๆๆ

จิงเหรอ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks