Announcement

Collapse
No announcement yet.

#####มีใครใช้ ASUS P5B มั่งครับ ขอปรึกษาเรื่อง BIOS#####

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• #####มีใครใช้ ASUS P5B มั่งครับ ขอปรึกษาเรื่อง BIOS#####

ผมเพิ่ง update BIOS ไปเป็นเวอร์ชั่นล่าสุด 1102 แล้วเกิดอาการแปลกๆกับเครื่องครับ คือถ้าเครื่องถูกปิดทิ้งไว้นานๆ ประมาณ 5 นาทีขึ้นไปแล้วมากดปุ่ม power เปิดเครื่อง ปรากฏว่าพัดลม CPU และพัดลมเครื่องทุกตัวติดหมดเลยครับ หมุนกันว่อน แต่....เครื่องไม่ boot ครับไม่ POST ไม่มีอะไรเลย จอก็ไม่ติด มีแต่พัดลมหมุน ผมต้องกดปุ่ม reset อีกที แล้วทีนี้มันก็เข้าไป POST ได้ปกติ ก่อนหน้านี้ไม่เป็นเลยครับ แล้วปัญหาคือ ผมจะ downgrade BIOS กลับไปก็ไม่ได้แล้ว มันไม่ยอม ทำไงดีครับ มีใครเจอปัญหาแบบผมบ้างรึเปล่า หรือไม่เกี่ยวกับ BIOS ครับ พอจะมีวิธีแก้มั้ยครับนอกจากรอ ASUS ออก BIOS ตัวใหม่มาแก้ ขอบคุณครับ

Spec นะครับ

ASUS P5B
    E6300 ไม่ได้ clock
    Kingston DDRII 533 1GBx2
    ASUS X1600 Pro
    Seagate 7200.9 160 GB

ใช้ P5B-E เป็นเหมือนกัน (วิธีแก้หาเจอใน internet)
    1.clear bios(cmos) ดูวิธีทำในคู่มือ
    2.ถอด Ram ออก
    แล้วboot เครื่อง จะมีเสียงเตือนเพราะไม่มี Ram ปิดเครื่อง
    ใส่ Ram กลับ แล้วBoot ใหม่
    อย่าลืม ถอดปลั๊กไฟเวลาถอดเสียบ Ram ใช้Bios ใหม่ได้

Comment

ลองแล้วครับ ท่าทางจะ work ขอบคุณมากเลย แต่คงต้องลองดูว่าถ้าปิดเครื่องไว้นานๆหรือค้างคืนยังจะเป็นอยู่รึเปล่า แต่เท่าที่ดูมันน่าจะไม่เพี้ยนเหมือนทีแรก เยี่ยมครับ ขอบคุณอีกที

Comment

ผ่านไปอีกหนึ่งคืนกลับมา confirm ครับว่าอาการเพี้ยนหายไปแล้ว เย่ วิธีนี้ work จริงๆครับ

Comment

เหลือเชื่อ มีวิธีแก้แบบนี้ด้วย ความารู้ใหม่ๆ อิอิ

Comment

คือ ถ้าผมจะ อัพเดท ไบออส แล้วไป ใส่ ซีพียู อี7650 ได้หรือ เปล่าคับ ถ้าได้ อัพ เวอร์ชั้นไหนคับ ขอความกรุณาคับ

Comment

ผมมีแต่ p5b deluxe หน่ะครับ

Comment

สรุป แล้วมัน ใส่กับ อี7650 ได้หรือเปล่า(ถ้าอัพเดทไบออส)

Comment

ขอถามผู้รู้ด้วยนะค่ะว่า p5b ถ้าอัพเดท bios จะใส่ e8500 ได้ไหมค่ะ

Comment

ความรู้ใหม่ขอบคุณครับ

Comment

P5B bios ใหม่สุด 1803 ลองไปโหลดดูนะครับ ใช้ดีไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by Athena View Post
                        ขอถามผู้รู้ด้วยนะค่ะว่า p5b ถ้าอัพเดท bios จะใส่ e8500 ได้ไหมค่ะ
                        ได้ครับ แต่ต้อง OC เมนบอร์ด

Comment

ความรู้ใหม่ จดๆๆๆ

Comment

วิธีแหล่มเลย

Comment

ถึงจะ 1 ปีแล้วกระทู้นี้แต่ความรู้ไม่มีที่สิ้นสุด - -

Comment

Working...
                              X