Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ HDD sata ตัวใหม่ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ HDD sata ตัวใหม่ยังไงครับ

คือว่าผมเอา HDD เครื่องของผมเองแบบว่าตัวนี้เอาไว้เก็บแต่หนัง มาเสียบกับเครื่องอื่น

แล้วก็มีขึ้นใน mycomputer เป็นไดร์ฟ E แต่ว่าเปิดไม่ได้ มีแค่ไอคอนเฉยๆ พอดับเบิ้ลคลิก

มันก็จะให้ format HDD ของผมเอง -_-II อย่างงี้หนังก็หายหมด

(ก็ไม่รู้มันจะให้ format ทำไม ลูกใหม่ก็ไม่ใช่ปกติก็ใช้กับเครื่องตัวเองอยู่แล้ว)

ปล ของผมมัน ST3500320AS , SD15 , serial 9QM9D3N5 มีส่วนเกี่ยวป่ะเนี่ย
    Last edited by evilbenx; 29 Mar 2009, 05:20:08.

กระทุ้งๆๆ

Comment

ผมไม่เข้าใจ

ที่บอกให้ ฟอแมท ลูกเก่า หรือ ลูกใหม่

ถ้าลูกเก่า ถ้า ในกรณีมันให้ฟอแมท ก็คือ ต้องแสดงความเสียใจด้วย เพราะ ข้อมูลมันหายไปแล้ว
      แต่ถ้าเป็นในกรณีลูกใหม่ อาจจะเพราะว่า เพิ่งซื้อแล้วยังไม่ได้แบ่ง พาทิชั่น นะคับ

วิธีแบ่ง พาทิชั่น ก็ แล้วแต่คับ ใช้ โปรแกรมเช่น พาทิชั่น เมจิก

หรือจะแบ่งในวินโด้ ก็ได้คับ เช่น ฟังชั่น ในส่วนของ Disk Managament อะคับก็สามารถแบ่งได้

ส่วนวิธีต่อ ก็ต่อตามปกติเลยคับ

แต่ถ้า มี ฮาร์ดดิส ที่เป็น ซาต้า อยู่แล้ว เป็นตัวแม่ ละตัวใหม่ ก็ ให้ เสียบ ปกติเลยคับ แล้ว เซท บูท จากไบออสเอาคับ

แต่ ถ้าไม่อยากเซท ก็ ถ้าจะเอาลูกไหน เป็นตัวบูส

ก็ ให้เสียบ ตามหมายเลข สลอตเสียบในบอร์ดคับ

เช่น บอร์ดมี 4 พอร์ต ซาต้า

มันก็จะ นับจาก 0 1 2 3 นะคับ จะมีเลขกำกับอยู่ที่บอร์ด

0 คือตัว แรก 1 คือตัว 2 นั่นละคับ (ในกรณีไม่อยากเซทในไบออสนะคับ)

อีกอย่าง คำถาม ผมไม่ค่อยเข้าใจ ก็เลย ตอบกว้างๆขอโทษทีละกันคับ

ไงก็ พิมพ์รายระเอียดมาอีกทีละกัน

Comment

กระทุ้งใหม่ แก้ไขเรียบร้อย

Comment

ดันๆๆๆ

Comment

Working...
          X