ขอคำแนะนำการใช้ Ghost9 หน่อยครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ขอคำแนะนำการใช้ Ghost9 หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ขอคำแนะนำการใช้ Ghost9 หน่อยครับ

ผมอยากจะโคน (ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า) XP เวลามีปัญหาหรือลงวินโดว์ตัวใหม่ ผมจึงอยากขอคำแนะนำในการใช้ Ghost9 หน่อยครับทั้งการ Back up และ Recovery ใช้กลับมาใช้ได้เหมือนตอนเราลงครั้งแรกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ninep's Avatar

com-th.net

OverclockZone Member AMDev's Avatar

การโคลน ฮาร์ดดิส ครับ
    ก็ไมยากครับ เหอะ ๆ ผมเปนอีกคนที่ลงวินโดวส์บ่อยมากครับ เมื่อก่อนก็ลงแบบปกติตลอด
    แต่พอนาน ๆ ไป ก็ชักขี้เกียจตอนนี้เลยโคลนเก็บไว้เลยครับ
    สำหรับขั้นตอนก็
    สร้างไฟล์โกสก่อน
    1.เข้าไปในโปรแกรม ghost 9 ตอนนี้ เวอร11 ก็น่าจะมาแร้ว ตรงนี้หมายถึงการบูตจากแผ่น ซีดี
    เข้าไปในโหมดดอสแล้วน่ะครับ ก็เลือกที่ local -->partition-->To image
    2.จะเห็น select local source drive by clicking... มีอยู่อันเดียวให้เลือกก้อเลือกแล้วก็โอเค
    3.จะเหน select source partition (s) from basic drive :1 ก็เลือกตัว primary --->ok
    3.file name to copy image to... คือเลือกที่เก็บไฟล์ครับ เกบไว้ที่ไหนก็ได้ ยกเว้นไดรซี
    แล้วก็ตั้งชื่อครับ--->save
    4.ก็จะปอปอับหน้าต่างขึ้นมา proceed with partition image creation?---->yes
    5.เครื่องก็จะสร้างไฟล์โกสให้เรา รอประมาณ 5-10 นาทีก็เสร็จครับ
    6.เมื่อเสร็จก็จะมีปอปอับก็บอกเราว่า successfully --->continoue ประมาณนี้ครับ
    ก็ออกจากโปรแกรม
    การสร้างอิมเมจก็เสร็จแร้วต่อไปก็เอาอิมเมจไปใช้ก็เข้าไปแบบเดิมครับ
    1.local--->partition--->from image แล้วก็หาไฟล์ที่เราทำอิมเมจไว้ครับ --->open
    2.select source partition from image file มีอยู่อันเดีัยวครับ--->ok
    3.select local destination drive by clicking ....มีอยู่อันเดีัยวครับ--->ok
    4.select destination partitoin from basic drive:1 เลือก primary --->ok
    5.ก็จะมีหน้าต่างเด่งขึ้นมาว่าต้องการรีสตอร์หรือเปล่า ก็ เยส
    6.รอเวลาเครื่องกำลังรีสตอร์ครับประมาณ5-10 นาที
    6.เมื่อเสร็จแล้วก็รีสตาร์ตแค่นี้ก็เรียบร้อยครับ

ปล.ถ้าไม่เข้าใจเด๋ววันหลังจะอัปรูปมาให้ดูด้วยครับ
    อีกอย่างครับ อย่าลืมว่าการโคลนมันจะมี 2 อย่างน่ะครับ
    คือ โคลนฮารดดิส กับโคลน พาร์ติชั่น ข้างบนเปนการโคลนพาร์ติชั่นน่ะครับ
    http://z11.zupload.com/download.php?...filepath=49225
    Last edited by AMDev; 19 Mar 2007 at 06:23:47. Reason: เพิ่มลิงค์ดาวโหลดวิธีการโคลนฮาร์ดิส

OverclockZone Member

ขอบคุณมากครับ คุณAMDve คุณninep
    Last edited by fugazi; 19 Mar 2007 at 07:16:55.

Bookmarks

Bookmarks