Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการนี้ Harddisk กำลังจะเน่าแล้วใช่มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการนี้ Harddisk กำลังจะเน่าแล้วใช่มั้ยครับ

เมื่อก่อนหลังจาก Defrag Harddisk แล้ว มักจะมีการ Restart ครับ (มันจะรีหลังจาก Defrag

เสร็จแล้วใช้งาน)

ล่าสุด เมื่อเช้าหลานของแฟนมาใช้เครื่องคอม (เอา HandyDrive มาใช้ ซึ่งคาดว่าไม่มีการ

Scan ไว้รัสแน่นอน) ผมก็เลย Scan Virus Harddisk ทั้งลูกเลย ทำไปได้ซักพัก

จอฟ้าครับ ไฟ HD ติดแดงนิ่งเลย ผมก็เลยกด Reset ทีนี้ มัน Boot เข้า Window ไม่ได้ครับ

ไฟ HD แดงตลอด ค้างตรงหน้าจอรอบูทเข้า Windows เลย

อาการข้างต้น HD ผมเจ๊งแล้วมั้ยครับ (อายุ 4 ปีกว่า ๆ แล้ว) ผมกำลังหาเรื่องเปลี่ยนใหม่พอดี

พอจะมีเหตุผลขอเปลี่ยนได้ยังครับนี้

bad แน่ๆ

Comment

ผมเอา HD Tune เช็คแล้ว ก็ไม่มีนะพี่ หรือว่ามีโปรแกรมอื่น ๆ ที่เช็คได้ดีกว่านี้บ้างครับ

ผมจะซื้อใหม่สิ้นเดือนนี้พร้อมแรมอีกตัว (มัน 5400rpm ช้ามาก ๆ ด้วย)

Comment

ไม่กำลังจะเน่าครับ เน่าแล้ววล่ะ

Comment

เหล่ WD 160G ไว้ 2200 บาท กัดฟันใช้มันให้ถึงสิ้นเดือนให้ได้ อย่าเพิ่งตายนะลูก T_T

Comment

เอาsata2เลยครับ เห็นว่าเซ็ตจัมเปอให้เป็นsata1ได้

พออัพระบบใหม่ฮาร์ดดิสจะได้ใช้กับเครื่องใหม่ได้เลย ^ ^

Comment

ลองยกไปเสียบเครื่องอื่นใช้ดูสักพักจิคับ
              เผื่อเป็นที่บอร์ด ไม่ได้เป็นที่hdd จะได้ถือโอกาสbackup ซะด้วยเลย

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                เหล่ WD 160G ไว้ 2200 บาท กัดฟันใช้มันให้ถึงสิ้นเดือนให้ได้ อย่าเพิ่งตายนะลูก T_T
                อย่าเหล่ครับ ระวังจะเป็นแบบผม รีบๆ ถอยมาซะ แล้วย้ายข้อมูลก่อนที่มันจะกู่ไม่กลับ

ผมโดนมาแล้ว wd 40gb 5400rpm เน่า เวลาใช้ไป เสียงมันดังแกร๊ก...แล้วก็เสียงมันทำงานใหม่เหมือนตอนเปิดเครื่องอ่ะ เพลง หนัง หายหมดเลย เซ็งมากมาย เสียดายเพลงมากๆๆ

เชื่อผมครับ ถอยเลย

อีกอย่าง แนะนำ wd 80gb *2 raid0 ครับ 555+
                Last edited by aprodise; 20 Mar 2007, 00:25:49.

Comment

อิอิ มีเพลงน้อยมากเลยครับ 40G ใช้ไปแค่ 26G เองครับ มีแต่โปรแกรมจำเป็น เกมส์นิดนึง

แล้วก็เพลงที่ชอบฟังจริง ๆ อีกไม่กี่เพลงเองครับ เป็นคนใช้เนื้อที่ HD สมถะมากเลย

ตอนแรกจะซื้อ 80G เหมือนกันครับ เห็นราคามันถูกกว่า 160G ไม่กี่ร้อยบาท T_T

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post
                    อิอิ มีเพลงน้อยมากเลยครับ 40G ใช้ไปแค่ 26G เองครับ มีแต่โปรแกรมจำเป็น เกมส์นิดนึง

แล้วก็เพลงที่ชอบฟังจริง ๆ อีกไม่กี่เพลงเองครับ เป็นคนใช้เนื้อที่ HD สมถะมากเลย

ตอนแรกจะซื้อ 80G เหมือนกันครับ เห็นราคามันถูกกว่า 160G ไม่กี่ร้อยบาท T_T
                    นับถือครับท่าน

ของผม 80+250 ยังเต็มบ่อยๆ ต้องเอาลงDVDหมดไปหลายกล่องแล้ว

Comment

ลองลง windows ใหม่ดูครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน เจอมารายหนึ่งแล้ว เพราะฮาร์ดดิสโดนไวรัส

Comment

Working...
                      X