Announcement

Collapse
No announcement yet.

วินฯสแกนดิสทุกครั้งที่บูธครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วินฯสแกนดิสทุกครั้งที่บูธครับ

รบกวนด้วยนะครับ คือคอมของผมเวลาเปิดเครื่องบูธ หรือ รีฯเครื่องใหม่
    วินโดว์สจะสแกน HDD ตัวหลักทุกครั้งเลยครับ
    ไม่ทราบว่าจะมีผลเสียอะไรมั๊ยครับ แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
    ขอบคุณมากครับ

//สเปคเครื่องครับ AMD sampron 2800+ K8N4-E
    ram 512*2 HDD W/D 250 G(ตัวหลัก) sg 80 G
    VGA spark 6600 GTO PSU cooler master 450W

จากข้อมูลอันน้อยนิด น่าจะเกิดจากhddมีปัญหาแล้วล่ะครับ อาจจะมีbadsactorที่hdd ให้พยายามcopyข้อมูลที่สำคัญไว้นะครับ ลองสังเกตุดูว่าhddมีเสียงดังแปลกๆบ้างหรือไม่ ถ้ามี ก็แสดงว่าใกล้ไปเต็มที อนุโมธนา ไว้นะที่ได้ ขอให้โชคดีครับ อิอิ

Comment

ตอนที่คุณ format เป็นแบบ fat32 แน่ๆเลยครับมันเลย scan ถ้าไม่อยากให้มีเปลี่ยนเป็น NTFSเลยครับ มันจะไม่มี scan เลยครับ

Comment

ถ้าเป็น ntfs แล้วมันยัง scan
        เลือก start > run > พิมพ์ cmd > พิมพ์ chkdsk /f /r x:

*x คือ drive ที่มัน scan ทุกครั้ง

Comment

convert c: /fs:ntfs

Comment

Originally posted by Rhymes View Post
            ถ้าเป็น ntfs แล้วมันยัง scan
            เลือก start > run > พิมพ์ cmd > พิมพ์ chkdsk /f /r x:

*x คือ drive ที่มัน scan ทุกครั้ง
            ขอบคุณมากครับ ทำตามที่คุณRhymes บอกเอาไว้ หายงอแงเลยครับ

Comment

เยี่ยม

Comment

Working...
              X