overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: มีข้อสงสัยเรื่อง Wireless Lan Card

OverclockZone Member papayatop's Avatar

Default มีข้อสงสัยเรื่อง Wireless Lan Card

ผมใช้ Asus F81SE-VX014D น่ะครับ มันใช้การ์ดไวเลสเป็น AzureWare AW-NE771 รับสัญญาณเน็ตบ้านข้างๆ (พอดีเค้าให้ดูดได้) ถ้าผมนั่งเล่นนอกบ้าน ได้ 2 ขีด ในบ้าน ขีดเดียว หรือรับไม่ได้เลย

1. ถ้าผมจะเปลี่ยนการ์ดไวเลส ควรเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ รุ่นอะไรดีครับ
    2. ถ้าซื้อตาม http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=395358 รุ่นไหนใช้ได้บ้าง
    3. ถ้าเปลี่ยนมาใช้การ์ดดีๆ เเล้ว จะีรับสัญญาณได้ดีกว่า การ์ดที่ใช้อยู่ขนาดไหน

ในภาพ ช่วยดูให้หน่อยครับว่า ครึ่งใบ หรือ เต็มใบ

ขอบคุณทุกคําตอบครับ ^^

OverclockZone Member

ถ้าเปลี่ยนเป็นพวก 5300 น่าจะดีขึ้นครับ

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

ผมว่า ถ้าข้างบ้านให้ใช้จริงๆ น่าจะดัดแปลงติดตั้งเสาให้ส่งสัญญาณได้แรงขึ้นนะครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ตามประสบการณ์ครับ ถึงเปลี่ยนก็ไม่แรงขึ้นเท่าไหร่เลย
    การ์ดไวเลส 5300 AGN รับไกลๆได้มากจริงครับ
    แต่ที่ได้ไกลจริงๆคือสัญญาณ Wi max

ผมแนะนำว่าอยากได้การรับสัญญาณที่สูงขึ้น ไปหาซื้อตัวรับสัญญาณ
    แทนดีกว่าครับต่อ USB ยาวออกไปด้านนอกช่วยขยายสัญญาณ
    ผมไม่รู้นะครับว่ามันเรียกว่าอะไร แต่เน็ตเวิร์กที่บริษัทผมเค้าใช้กับ NB
    ของเค้า ทั้งที่ห้องเขาไกลสัญญาณมากกว่าห้องผมราวๆ 400 เมตร
    ( นับจากห้องผมก็ไกลจากเสาเกือบ 500 เมาตแล้ว ) ได้สัญญาณมาขีด 2 ขีดประจำ
    แต่เครื่องที่ต่อเสาขยายสัญญาณได้ ไม่เคยต่ำกว่า 4 ขีด
    จริงๆผมก็ใช้ 5300 AGN อยู่นะครับ เคยเถียงกับเพื่อนเรื่องการรับสัญญาณ
    จนมีการเอา NB รุ่นเก่ามาเทียบข้างกัน ปรากฏว่ารับสัญญาณได้เท่ากันเลย
    ผมไม่รู้ว่า ห้องผมห้องโล่งนะเปิดประตูหน้าต่างเทสดูแล้ว ทำเอาผมหงอยไปเลยล่ะครับ
    ( เถียงใครไม่เถียงดันไปเถียงเน็ตเวิร์กที่บริษัทซะนิ )

OverclockZone Member pomster's Avatar

Quote Originally Posted by papayatop View Post
    ผมใช้ Asus F81SE-VX014D น่ะครับ มันใช้การ์ดไวเลสเป็น AzureWare AW-NE771 รับสัญญาณเน็ตบ้านข้างๆ (พอดีเค้าให้ดูดได้) ถ้าผมนั่งเล่นนอกบ้าน ได้ 2 ขีด ในบ้าน ขีดเดียว หรือรับไม่ได้เลย

1. ถ้าผมจะเปลี่ยนการ์ดไวเลส ควรเปลี่ยนเป็นยี่ห้อ รุ่นอะไรดีครับ
    2. ถ้าซื้อตาม http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=395358 รุ่นไหนใช้ได้บ้าง
    3. ถ้าเปลี่ยนมาใช้การ์ดดีๆ เเล้ว จะีรับสัญญาณได้ดีกว่า การ์ดที่ใช้อยู่ขนาดไหน

ในภาพ ช่วยดูให้หน่อยครับว่า ครึ่งใบ หรือ เต็มใบ

ขอบคุณทุกคําตอบครับ ^^
    1. Intel ก็ใช้ได้แล้วครับ หรือจะลองยี่ห้ออื่นๆ ดูก็ดี
    2. จากภาพที่คุณถ่ายมา ต้องใช้แบบเต็มใบครับ
    3. ความคิดเห็นส่วนตัว ผมว่าไม่แตกต่างกันมากครับ อยู่ที่จุดที่คุณใช้โน๊ตบุ๊คว่ารับสัญญาณได้ดีขนาดไหน และสำคัญสุดคือเครื่องคุณรับสัญญาณไวเลสมาจากข้างบ้าน ซึ่งสัญญาณที่ส่งมาอาจอ่อนเพราะด้วยระยะทาง และสิ่งกีดขวาง ควรหาโน๊ตบุ๊คที่ใช้การ์ดไวเลสต่างยี่ห้อกับคุณแล้วมาลองที่บ้านคุณว่าจับสัญญาณได้ดีขนาดไหน ถ้าไม่แตกต่างจากเดิม ผมว่าเป็นปัญหาจากตัวส่งสัญญาณไวเลสข้างบ้านแล้วครับ
    Last edited by pomster; 30 Mar 2009 at 00:07:15.

OverclockZone Member Dark_kids19's Avatar

ผมสงสัยอะครับ ???

เอา Vaio vgn-c14sp ตัวเก่ามาเทียบ

ตัวส่งสัญญาณอยู่ข้างบนชั้น 2

แล้วมาเปิดเทียบกัน รุ่นนี้ กับ vaio

ตัวนี้ได้ 2 ขีด แต่ อีกตัว สัญญาณเต็ม

อยากทราบว่า เปงที่ ตัวการ์ดไวเรส หรือ เปงที่ไดร์เวอร์อะครับ
    ปล. ใช้วินโด้ xp แผ่นเดียวกันที่ 2 ตัวครับ

ขอบคุณครับ _/\_

Bookmarks

Bookmarks