overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: เกี่ยวกับ Diablo II

OverclockZone Member mistertun's Avatar

Default เกี่ยวกับ Diablo II

เล่นแล้วชอบมากครับ คิดว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ลุงๆ ป้าๆ น้าๆ อาๆ ทั้งหลายน่าจะชอบเหมือนกันถ้าเคยเล่น
    เลยอยากหาที่รวบรวมความรู้เกี่ยวกับ Diablo II ครับ
    ผมก็ไม่ค่อยมีความรูู้้ด้วยสิ 555 (เหมือนมาหลอกเอาวิชาชาวบ้านเค้านะเนี่ย)
    เริ่มด้วยคำถามแรกละกันนะครับ
    ผมเล่น Necromancer (ตอนเลือกก็ไม่รู้จัก เห็นเท่ห์ดีเลยจิ้มๆมา)
    เลยอยากรู้เทคนิคตัวนี้อะคับ ประมาณว่า มีสายไหนบ้าง แต่ละสายมีแนวทางแบบไหน
    ควรอัพสกิลอะไรอ่ะคับ

OverclockZone Member sudsuds's Avatar

เคยเล่นอยู่พักนึง ตัวนี้แต่ชอบตัวอื่นมากกว่า ตัวนี้ ส่วนตัวห้ามชนคับ ใช้คล้ายๆ นักเวททั่วไป ฮิตแอนรัน -*-

ส่วนอัพเนี่ยพวกโกเลมกับกระดูกแรกๆ มีประโยชน์มาก แต่หลังๆ กระจอกมาก ๆ - -*

ผมเลยเน้น สกิลยิงมากกว่า จำไม่ได้ชื่อสกิลอะไรหลังๆ นั้นอ่ะ แล้วก็สกิลสาปก็มีประโยชน์คับ อัพไปเตอะ

ที่เหลือไม่รู้และรอท่านถัดไป....

OverclockZone Member mistertun's Avatar

โว่ๆ มีคนสนใจกระทู้ผมแล้ว 555

OverclockZone Member ball0910400's Avatar

ลองเซิร์จกูเกิ็ลดูครับ ข้อมูล diablo มีเยอะมากๆ
    ผมก็เคยฮิตนะ แต่เล่นแต่อเมซอน เนโครฯไม่เคยเล่นเลย

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

อะไรก็ไม่เก่งเท่า บาบาเรี่ยน ของผมหรอก

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

ผมเล่นจนแล้วครับ สนุกมากเลย ผมใช้ตัว assassin ผู้หญิงอ่ะ ไม่รู้ว่าชื่อassassinรึปล่าว นานแล้วผมจำไม่ได้ แต่ตัวนี้มันโกงดี ^ ^ ผมใช้สกิววางกับดักไฟ อื่นๆมากมาย ผ่านแต่ล่ะสถานที่ บอสแต่ละตัวใช้กับดักฆ่าหมด บางตัวก้ต้องตีเอง แต่ตัวเราบางตายง่ายมั๊ก

ไม่ค่อยเห็นใครเล่นเนโครเลยเนอะ 555
    ถ้าทางจะเล่นยาก

OverclockZone Member
    ดอนเมือง สะพานใหม่ เซียร์ รังสิต

แรก ๆ ใช้โครงกระดูก
    กลาง ๆ ก้ใช้โครงกระดูก + bone spear
    หลัง ๆ โกเลม + bone spear

ซึ่ง bone spear ให้ up ถึง 20เลย แรงมาก ๆ

OverclockZone Member baroz's Avatar

มีใครจบแบบ hell บ้าง

OverclockZone Member EXOSPECTRE's Avatar

ถ้าไม่โกงก็ต้องเทพ ไม่ก็เซฟสำรองไว้เสมอถ้าจะเล่นแบบ เหว

เปลี่ยนไป Assassin แระ
    ตอนเล่นเนโคร กว่าจะผ่าน Quest 2 (act1) ตายไปสามสี่รอบ
    มาเล่นAssassin ชาร์จเตะสองสามทีผ่าน

OverclockZone Member phichaiocz's Avatar

เล่น นักเสกสัตว์เสกมามันสอยมอนเกลี้ยงเลย

มีใครแนะนำสกิลไหน (assassin) มั้ยเนีย
    ผมกะจะเล่น traps แต่ตอนนี้ใช้พวกชาร์จเตะช่วยชีวิตไปก่อน
    Fist of Fire 2
    Dragon Talon 1
    Tiger 1
    แล้วก็ Traps ที่เป็นขว้างระเบิดไฟ 1 กับสายฟ้าอีก 1

OverclockZone Member tarantula's Avatar

ลองพิมพ์ชื่ออาชีพ ในgoogleดูครับ
    จะมีขึ้นมาเยอะมากเกี่ยวกับการสร้างตัวละครแต่ละแบบ
    แต่เกมส์นี้จะเน้นอัพเป็นสายและสกิลที่ใช้งานได้จริงๆ ไม่ใช่ว่าskillท้ายสุดจะดีที่สุดเสมอ ทำให้แค่อาชีพเดียวก็สร้างแนวการเล่นออกมาได้หลากหลายมากแล้วครับ

OverclockZone Member Salim123's Avatar

Necro ในแพทหลังๆ ผมว่าสาย กระดูกเก่งพอตัว อัพ skeleton และ skel Mastery เต็ม 20(อย่าไปอัพกระดูกยิงเวทเยอะ เอาแค่ 1) โกเลมดินซัก 10 ที่เหลือเป็นคำสาปและระเบิดศพ

เก่งจริงๆ ยิ่งถ้าได้ไอเท็ม + สกิลกระดูกเยอะๆ แต่ข้อเสียแบบสุดๆเลยของสายนี้
    1.เปราะบาง
    2.อาศัยแต่กระดูกเข้าไปตี เวลาเจอทางแคบๆ ซวยบรรลัย(เว้นแต่คุณมี เกราะใส่รูนที่วาปได้ แต่หายากๆๆๆๆๆมากๆๆๆ)

แต่ถ้าเจอบอสตัวๆ เช่น Diablo ระดับ Hell นี่ สบายๆครับ
    ให้คุณใช้คำสาปหนืด และเสกโกเลมดินใกล้ๆมัน รับรอง diablo แทบไม่ขยับ(แต่มันยังใช้ไฟอยู่นะ เพราะงั้นคุณต้องอัพกระดูกให้เต็มแล้วหา +สกิลจากไอเท็มเยอะๆ)

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ชอบ Paladin ครับผมโหดสุดๆ สมดุลทั้งรุกและรับ(อยากบอกว่าอาชีพที่โกงสุดคือ Amazon)

necromancer หรอคับ ผมชอบตัวนี้มาก
    ที่ เห็นคนเล่น เยอะๆ ก็คงมี 2 สายคือ 1. สาย summonmancer 2. สาย bonemancer
    แต่ ก็ มีอีกสายที่เป็นการ mix and match ระหว่าง 2 สายนี้นะครับ

แต่ สาย summon เล่นง่าย ไม่ต้องมีของเทพๆ ก็ลุย hell สบายมากคับ
    สาย bonemancer โหดจิง แต่ต้องมีของดีๆ หน่อยถึงจะโหด

bonemancer จะอัพ bone spirit , bone spear , bone prison , clay golem + mastery ไว้พอ tank , curse declipify(ไม่แน่ใจเขียนถูกป่าว )

summonmancer
    สำหรับสายนี้แนะนำมือใหม่ ก็เล่นได้ครับ
    เริ่มแรก อัพ amplify dmg ไว้ 1 แล้ว ใส่ skel + mas อััพคู่กันไปนะครับ จนเต็มทั้ง 2 อัน
    พอเวลซัก 30+ ก็อัพ corpse explotion, declipify, summon resist ไว้ 1 แล้วก็ เอา clay golem + mastery ไปเรื่อยๆ จนเต็ม
    พอเรามาถึง nightmare ให้เรา run boss q4 act 1 เรื่อยๆ เก็บ rune มาทำธนูใ้ห้ merc เราใช้ครับ ให้ใช้ merc ของ act 1 rune ที่ใช้ก็ Tir + Tal + Amn เป็น runeword ต่ำๆ ที่หาได้ไม่ยากครับ
    ให้เอาไปใส่ ธนู 3 รู อะไรก็ได้ครับ โดยใส่ rune ลงไปใน ธนูเรียงแบบนี้ Tir > Tal > Amn
    เีราก็จะได้ Edge Bow มาใช้
    เรา ก็ เก็บเวลๆๆ เอาให้ผ่าน nm คับ ถ้าเกิดมี sorc เข้ามาเล่นด้วย(b.net) ก็ run baal nm ไปครับ เก็บ lv ไปเรื่อยๆ
    พอ เลเวล ซัก 50-60 ก็มา run cow nm ไปเรื่อยๆ หา sc/gc ครับ sc หาที่ + mf ให้ run ไปเรื่อยๆ จนเรามีค่า mf ซัก 200-400

ที่นี้ เราก็ไป ลุย hell เลยครับ ลุยสบายๆ ชิลๆ แต่จาช้าหน่อย แนะนำไป run pit ที่ act1/tamoe highland อ่ะครับ อยูระหว่า black march กับ outer cloister พอเราเริ่มมีของ มาระดับ หนึ่งแล้ว ก็ เริ่ม run boss ได้แล้วละครับ หรือจะข้ามขั้น เอาตัวเรา ไปเป็น hell forge quest rusher หา rune ทำ enigma/faith ก็ได้ครับ

ที่นี้ summon mancer เราก็จะเก่งสัดๆ 555
    ุ้ถ้าอยาก เทพจิงๆ ก็ run hell forge จยได้ rune word 3 อันนี้เลยครับ
    เริ่มแรก เราหา runeword faith bow ก่อนเลยจะได้ลุยสบายๆ summonmancer เราจะเก่งขึ้นทันตาเลยครับ
    จากนั้นก็ ทำ rune word enigma มาใส่ เราก็จะเริ่ม เทพและครับ
    หรือจะทำ Bramble rune word ก็ได้ ใส่เกราะให้ merc เราจะได้ lv 16-21 thorn aura ครับ
    เท่านี้ ก็ เทพ เกิน บรรยายและ 555+

พูดง่าย แต่กว่าจะได้ ยากสัดครับ ^^

อ่อ เพิ่มเติมครับ golem กับ golem mas ผมว่า ไม่ต้องอัพเต็มก็ได้นะครับ

เท่าที่ใช้มาไม่เคยเห็นมันตายเลย พระเจ้าเลือด 16k

แล้วอีกอย่างผมจะร่าย clay golem ไปจุดยุทธศาสตร์เรื่อยๆอย่างเช่น ข้างๆตัวชุบเงี๊ยให้มันเลิกชุบเพราะมันตบกับ golem เราอยู่

ตอนนี้ผมก็เลยคิดสาย ผสมครับ เป็นสายที่ mix and match ระหว่าง bone กับ summon ครับ

สกิลก็แบบนี้

skel 20
    skel mas 20
    skel mage 1
    revive 1
    clay 10
    golem mas 10
    summon resist 1
    declipify 1 ( ทางผ่านมันอัพ 1 พอ )
    teeth 1
    corpse explotion 1
    bone spear 20
    ที่เหลือ อยากใส่ อะไรก็ใส่ไปครับ ที่ + ความแรง bone spear

ปล. เหตุผมที่ใช้ bone spear นั้นมันใช้ combo กับ corpse explotion ครับ ลุย cow hell แปปเดียว ครบ 1 รอบและ เพราะวัว 1 ชุดใช้เวลาแปปเดียวก็นอนทั้งฝูงแล้ว ดีกว่ารอ skel ตีอย่างดียวนะเออ

หรือจะใช้ bone spirit ก็ไม่ว่ากันครับ ยิง 1 ตัวแล้วระเิบิด
    แล้วค่อยไปยิงอีกตัว แล้ว ระเบิดต่อ อาไร เงี๊ย ก็ได้

พลิกแพล เอง คัฟ

^^

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

ผมจบ Hell นะครับ .. ไม่ได้โกงด้วย ..

ตัวแรกใช้ บาบาเรี่ยน จบ .. แล้วตัวที่เหลือก็ตามมา ...

ผมว่า Amazon ไม่โกงหรอกนะครับ ...

ผมว่านักเวทย์หญิง Socceress (พิมพ์ถูก..รึป่าว) ทั้งโกง ทั้งจบยากที่สุดแล้ว ..

ที่โกง เพราะสกิล Blizzard กับ Hydra โกงมากๆ

และที่จบยากก็เพราะว่า นิ่มยังกะปลวก (อีปลวก! ^^)

พอโหมด Hell เจอมอนสเตอร์ กันทั้ง ไฟ กับน้ำแข็ง เผลอๆ เจอกันเวทย์อีก

วิ่ง ๆ ๆ แล้วก็เติมยาให้ เบ๊ เข้าไปอัด ...

ปล. บาบาเรี่ยนก็โกงครับ .. สกิล Concentration (พิมพ์ถูก..รึป่าว)

ที่ตีแล้วมอนสเตอร์จะไม่ตีสวนกลับ บอสก็มีผล ... อัพ 20 เต็ม แล้วมีของที่ดูดเลือดอีก ..

อย่าให้เดี่ยว ไม่มีตายครับ ..
    Last edited by Kraiwit; 17 Apr 2009 at 02:50:40.

OverclockZone Member Criticism's Avatar

Necro ชอบตัวนี้ครับ

หล่อดี แรกๆ อย่างเก่ง ปลุกสเกล เยอะแยะมาช่วยตี

หลังๆ ทหารรับจ้างลูกเดียว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks