overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ใครที่เก่ง Dreamweaver ช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ใครที่เก่ง Dreamweaver ช่วยหน่อยครับ

คือช่วงนี้ปิดเทอมอะครับ อยู่แต่บ้าน เล่นเกมส์จนเบื่อแล้วอะครับ ไม่รู้จะทำอะไร เลยอยากหาสิ่งที่มันเป็นประโชน์ทำตอนว่าง เลยอยากจะเรียนทำโปรแกรม Dreamweaver อะครับ ผมลองหาหนังสือมาอ่าน ลงค้นวิธีทำในเน็ต ลองทำขั้นพื้นฐานพอได้แล้วครับ แต่มันก็ยังมีปัญหาอยู่บ้างอะครับ ที่ในหนังสือหรือในเน็ตมันไม่มี ก็เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเอาถามเวลาที่ทำไม่ได้อะครับ มีใครว่างๆ ช่วยเป็นครูสอนผมหน่อยได้ไหมครับ ลองทำมา 1 อาทิตย์ ตอนต้นเดือน แล้วก็เว้นไม่ได้มาจนถึงวันนี้ มีข้อมูลที่รูปแล้วอะครับ แล้วถ้าผมใช้ตัว CS3 เหมาะไหมครับสำหรับผู้เริ่มต้น ควรเริ่มจาก MX2004 ก่อนหรือป่าวครับ

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

เริ่มจากตัวที่ใหม่กว่านั้นแหละครับ เริ่มจากตัวเก่าเดียวก็ต้องมาจับตัวใหม่อยู่ดี ถ้าทำอะไรไม่ได้ หรือติดปัญหาตรงไหนก็มาตั้งกระทุ้ถามเลย ถ้ามีคนรู้ผ่านมาเดียวก็คงบอกเองแหละ ขอให้ตั้งให้ถูกที่ก็พอ จากจะได้คำตอบจะโดนด่าไปซะก่อน หุหุ

OverclockZone Member 4701030316's Avatar

เวอร์ชั่นไหนก็เริ่มหัดได้เสมอครับ ไม่ต้องไปเริ่มที่เวอร์ชั่นเก่าก็ได้ครับ

สนับสนุนการเรียนรู้ของเด็กไทยครับ ดีกว่านั่งเล่นเกมไปวันๆไม่ได้อะไรหรอก

เมื่อก่อนผมก็เป็นงี้แหละ แต่สมัยนั้นพวกเน็ตอะไรก็ไม่ดีเหมือนสมัยนี้ เว็บติวก็ไม่ค่อย
    จะมีจะสรรหาความรู้อะไรก็ยังยาก อิจฉาเด็กสมัยนี้มีของดีแต่มักจะหลงใช้เวลาไปกับ
    เกม+เว็บโป๊ ไม่ได้ความรู้อะไรเลย

ช่วงที่ผมเริ่มทำเว็บใหม่ๆ ก็เริ่มจาก HTML ตอนนั้นไม่มีหรอก Dreamฯ
    พอพื้นฐานภาษาคุณมีแล้ว น่าจะเริ่มศึกษาพวก PHP , ASP กับฐานข้อมูล
    ดูจากพวก PHP Nuke หรือของฟรีอื่นๆ ก็ได้ แล้วทำเว็บไปอวดเพื่อนได้
    สบายเลย

OverclockZone Member ฺBIOHAZARD's Avatar

แนะนำให้เริ่มจาก MX4 หรือไม่ก็ HTML ก่อนครับ รับรองเก่งแน่นอน^^

OverclockZone Member Lightwave's Avatar

ไม่จำเป็นต้องเริ่มจาก MAX2004 ครับ เริ่ม CS3 เลย

เวลาผมใส่ภาพหรือข้อความผมจะใช้วิธีสร้าง Draw AP Div แล้วก็พิมพ์ข้อความหรือใส่ภาพลงไปอะครับ แล้วก็วางในตำแหน่งที่ต้องการอะครับ ปัญหาคือทำแล้วลองเปิดดูตัวหนังสือมันจะไม่เหมือนกับที่ทำไว้อะครับ พอมีวิธีแก้ไหมครับ แล้ว Font ที่ใช้ควรเป็นอะไรครับ ผมใช้ MS Sans Serif อะครับ แล้วจะทำให้หน้าเว็บมันอยู่กึ่งกลางแบบเว็บนี้ต้องทำไงครับ http://www.mazda.co.th/

OverclockZone Member 4701030316's Avatar

ทำไมคำถามมันเหมือนในกระทู้นี้เลยล่ะ

http://www.zone-it.com/75517

ใช่คนเดียวกันหรือป่ะ???

ถ้าไม่ใช่ก็ตอบอย่างที่บอกในกระทู้ข้างบนนั่นแหละ

OverclockZone Member KISS's Avatar

ผมก็จับ CS3เลย ซื้อหนังสื่อมาอ่าน มีปัญหานิดหน่อย แต่เมื่อเรียนจนจบเล่มผมคงแก้ปัญหาได้(หัวเว็บมันไม่ขึ้นบนสุดนะครับ)

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

CS3 ระวังนะครับ ไม่ทราบว่าเค้าแก้แล้วยังนะ
    แต่ตัวที่ผมใช้มันมี Bug Process จะกินไป 50% สร้างภาระให้เครื่องอย่างแรง
    โดยส่วนตัวถ้าไม่ได้ใช้แบบ Advance มาก ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ตัวใหม่ๆก็ได้

ผมก็รับจ้างทำเวบแบบเฉพาะกิจนะ ทั้งเวบ Application เวบทั่วๆไป ก็ใช้ทั้ง DW8 / DW CS3
    ก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ
    ---
    การทำให้เวบไซต์ขึ้นไปติดบนสุดนะครับ
    ถ้ายังไม่รู้จัก CSS ก็ใช้แบบนี้ไปก่อน
    <BODY TOPMARGIN=0 LEFTMARGIN=0>

แนะนำนิดนึง คือการจัดหน้าตาเวบเนี่ย เรื่องของการสร้าง Table สำคัญมาก
    ควรฝึกแบ่ง Table ให้คล่องๆ อย่างพึ่งแต่ DW อย่างเดียว

เอาตัวอย่างไปดูละกันครับ
    เวบนี้ผมใช้เวลาทำประมาณ 10 วัน
    http://www.jvc-heliclub.com/
    สำหรับผม DW มีไว้แค่จัดการ ไฟล์ แค่นั้น - - ปกติชอบเขียน PHP มากกว่า

สำหรับเรื่องทำเวบไซต์ ต้องทำเยอะๆครับ สร้างประสบการณ์
    Last edited by zicmaxx; 31 Mar 2009 at 11:53:21.

OverclockZone Member boatbyboat's Avatar

การใช้ Table ให้เก่ง ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ

ต้องประยุค จาก Div(Layer) to Table

หรือการสร้าง Table สด(จัดเอง)

ส่วนมากเด๋วนี้จะไม่ค่อยใช้ Table แล้วเพราะมันกิน code เยอะ

จะใช้เป็น CSS แทนซะมากกว่าแล้วเด๋วนี้(Tableless) เพราะมันกิน Code น้อยกว่า เวลาจัดเสร็จแล้วแก้ง่าย ไม่มีปัญหา เวลา Preview หรือใช้งานจริงครับ

แต่ลองฝึกจาก Layer แล้วไป Table ก็ได้ครับ แนะนำๆ

จากนั้นค่อยลองไปเล่น CSS หนักๆดู(ยากกว่าเย๊อะ งง กว่าเย๊อะ)

ส่วนเรื่อง โปรแกรม ผมแนะนำวิ่งไปเล่น CS3 เลย (CS4 ก็ออกแล้วนะแต่มันเพิ่งออก รอดูไปก่อน)
    เวอร์ชั่นใหม่ๆถึงมันจะกิน Spec คอมมากกว่าเวอร์ชั่นเก่าเยอะ แต่ลูกเล่นก็ใช่ย่อยเลยครับ แทบจะไม่ต้องพิมพ์ Code ลงไปเองเลย แถมมีเครื่องมือต่างๆให้เยอะมาก
    Spacebar ทีมันก็มี Codebox(เรียกยังไงไม่รู้นะแต่ผมเรียก codebox :P ) มาให้เลือกแล้วหละครับ
    Last edited by boatbyboat; 31 Mar 2009 at 05:26:12.

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Quote Originally Posted by boatbyboat View Post
    การใช้ Table ให้เก่ง ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ

ต้องประยุค จาก Div(Layer) to Table

หรือการสร้าง Table สด(จัดเอง)

ส่วนมากเด๋วนี้จะไม่ค่อยใช้ Table แล้วเพราะมันกิน code เยอะ

จะใช้เป็น CSS แทนซะมากกว่าแล้วเด๋วนี้(Tableless) เพราะมันกิน Code น้อยกว่า เวลาจัดเสร็จแล้วแก้ง่าย ไม่มีปัญหา เวลา Preview หรือใช้งานจริงครับ

แต่ลองฝึกจาก Layer แล้วไป Table ก็ได้ครับ แนะนำๆ

จากนั้นค่อยลองไปเล่น CSS หนักๆดู(ยากกว่าเย๊อะ งง กว่าเย๊อะ)

ส่วนเรื่อง โปรแกรม ผมแนะนำวิ่งไปเล่น CS3 เลย (CS4 ก็ออกแล้วนะแต่มันเพิ่งออก รอดูไปก่อน)
    เวอร์ชั่นใหม่ๆถึงมันจะกิน Spec คอมมากกว่าเวอร์ชั่นเก่าเยอะ แต่ลูกเล่นก็ใช่ย่อยเลยครับ แทบจะไม่ต้องพิมพ์ Code ลงไปเองเลย แถมมีเครื่องมือต่างๆให้เยอะมาก
    Spacebar ทีมันก็มี Codebox(เรียกยังไงไม่รู้นะแต่ผมเรียก codebox :P ) มาให้เลือกแล้วหละครับ
    ผมชอบใช้ Table มากกว่านะ แต่พูดจริงๆคือ ถ้ายังไม่ชำนาญ จะต้องงงกับมันมาก
    เพราะเวลา Table ผิด Tag ที หน้าเวบมันจะผิดรูป หากันเหนื่อยเลย แต่ผมชินละ

ถ้าไปเล่น พวก Div Layer ก็ดีอย่าง ใช้กับ AJAX ง่าย แต่ตามจริงมันก็ต้องใช้ร่วมกันอ่ะนะ ทั้ง Div/Table
    เวลาเขียนพวก Web Application มันต้องใช้ความรู้หลายๆอย่างที่สะสมมาทั้งหมด

แต่มือใหม่ก็ต้องหัด HTML ไปก่อน จะให้ข้ามไป Java/AJAX เลย มันก็ไม่เหมาะสมนะ
    ของพวกนี้มันเรียนรู้กัน วันสองวันไม่ได้ 8 ปีที่แล้วกว่าผมจะทำเวบ HTML ได้ ก็ศึกษาอยู่ 1 เดือน
    เต็มๆ ใช้ Notepad เขียนนี่แหละ ฮ่าๆ เจอปัญหาเยอะแยะ ก็ Search ข้อมูลเอาเรื่อยๆ
    เก็บเล็กผสมน้อยเทคนิคต่างๆ ถ้าไม่ละความพยายามซะอย่าง ยังไงก็ต้องทำได้อยู่ละ

สำหรับเรื่อง DW CS3 ที่มันกิน Process 50% (E2160) มันเป็นเพราะบัคนะครับ
    ผม Search ข้อมูลมาละ เพราะตามปกติ โปรแกรมพวกนี้จะกิน Process เยอะๆ ตอนประมวลผลเท่านั้น
    แต่นี่เวลาไม่ทำอะไรก็ 50% -*- ผมเลยเปลี่ยนกลับไปใช้ DW8
    Last edited by zicmaxx; 31 Mar 2009 at 17:37:00.

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

ไม่เคยใช้ cs3 ผมโดดจาก mx2004 ไป 8 ได้แป๊บนึ่งแล้วโดดข้ามไป cs4 เลย เจ้า cs4 ยังไม่ค่อยจะใช้เท่าไร ไม่รู้แก้ยัง

ลองดูอันนี้ น่าจะมีประโยชน์ เป็นแนวทางครับ

Building a Website with Photoshop CS4 and Dreamweaver CS4 / Divx / 985 MB

Rafael RC explains the process of creating a website layout using Photoshop and Dreamweaver CS4

Content:
    Lesson 01 Introduction (0:39)
    Lesson 02 Using Presets and Browser Templates (8:08)
    Lesson 03 Using Guides and Fill Layers (6:13)
    Lesson 04 Using Kuler in Photoshop CS4 for Color (7:13)
    Lesson 04 Setting up a Project Folder (4:52) Correct
    Lesson 06 Using Shapes in a Web Layout (7:35)
    Lesson 07 Text in Photoshop for Web Layout (11:47)
    Lesson 08 Using Stock Photography for Layouts (11:58)
    Lesson 09 Texture Background Layout and Final Comp (13:42)
    Lesson 10 Defining a Website in Dreamweaver (5:19)
    Lesson 11 Redefining HTML tags - Adding Background and Header (13:55)
    Lesson 12 Modifying CSS for Menu and content Areas (19:41)
    Lesson 13 The Dreamweaver Template, Editable Regions, and Extensions (12:29)
    Lesson 14 Adding Rollover Images to Dreamweaver (8:22)
    Lesson 15 Photoshop Smart Objects in Dreamweaver (6:18)
    Lesson 16 Using Dreamweaver Web Widgets (8:58)
    Lesson 17 Tiltview/Simpleviewer - From Photoshop To Dreamweaver (12:42)
    Lesson 18 Tiltview/Simpleviewer - From Lightroom 2 To Dreamweaver (12:18)
    Lesson 19 Conclusion (0:30)

ลองเสริจน์หาในกูเกิ้ลดู

Bookmarks

Bookmarks