overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ตอบหน่อยนะคะ powersupply ระเบิดอะค่ะ

ome
    Guest

Default ตอบหน่อยนะคะ powersupply ระเบิดอะค่ะ

คือมันระเบิดได้ไงหรอคะ คือตอนเปิดขึ้นมามันก็มีประกายไฟ แล้วไฟก็พุ่งออกมา เลยอยากทราบว่า ส่วนอื่นจะพังมั้ยคะ หรือ พังแค่ตัวนี้ตัวเดียว คือตอนระเบิดไม่ได้เปิดเคริ่องไว้แต่เปิดสวิตซ์ตรงตัวพาวเวอร์ซับไพล์ ทิ้งไว้อะค่ะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ กลุ้มใจมาก เพิ่งซื้อมาไม่นาน กลัวแม่ว่าอะค่ะ
    ขอบคุนค่ะ

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

มันต้องเอาไปเช็กล่ะคับ ไม่รู้ว่า ไฟมันวิ่งไปที่บอดด้วยรึป่าว เหอๆ ถ้าไป ก็เรียบร้อยหมดครับ

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

น่ากลัวแฮะ แล้ว ยี่ห่อไรอะคับ

OverclockZone Member

อาจจะโดนไฟ กระชาก นะ คิดว่า

หรือไม่งั้น ก็อุปกรณ์ภายในมีปัญหา

แต่ถ้าเป็น psu แบบ ไม่เปิดแค่เสียบปลั๊กก็ แปลงไฟนะ

มันจะมีความร้อนสะสมในตัวอ่ะ ถึงไม่เปิดเครื่อง

เพราะเครื่องผม ไม่เปิดเครื่อง ยังใช้ไฟ ชุด 5v+- ได้เลยอ่ะ

แล้วที่ psu จะมีความร้อน สะสม พอสมควร เพราะพัดลม ที่ ระบายความร้อน psu

มันไม่ได้ทำงานอ่ะ (เครื่องผม psu มันเป็นแบบนี้นะ มันต๊องเป่ามะรู้)

ซื้อใหม่มาเปลี่ยนครับ แล้วคราวหลังทางที่ดี ไม่ใช้ ถอดปลั๊ก หรือปิดสวิทซ์ไฟคับ

OverclockZone Member Invisible's Avatar

น่ากลัวจัง หน้าร้อนตอนนี้

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

ยี่ห้อ อะไรคับ

ของผมใคยระเบิดไปครั้งนึง ยี่ห้อ Delux

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

น่ากลัวๆจริงๆๆ

สยอง

ถ้าอัพคอมใหม่อย่ามาเกิดกับผมน่ะ

แล้วถ้าใหม้หมดเขารับประกันไหมครับ

OverclockZone Member โชติก's Avatar

มีงี้ด้วยฤา?

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

เคยเช่นกันอะครับ แต่ของ Tsunami อะดีนะบอร์ดไม่ไปด้วย

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ปกติครับ ตัวจ่ายไฟระเบิด ถ้าไม่โชคร้ายจนเกินไปจะไม่มีอะไรพังครับ
    ------------------------
    ถ้าจะพังก็คือ เมนบอร์ด กับ ฮาร์ดดิสก์ครับ ที่เคยเจอมามีแค่ 2 ตัวนี้ครับที่พัง(ไม่ค่อยจะอึด อิอิ)

OverclockZone Member

ของผมก็เคยระเบิดแถมลาก การ์ดโมเด็มผมไปด้วยอีก 1 ตัว ที่เหลือปลอดภัยดีครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

อ่านหัวข้อแล้วยังขำไม่หายเลยนะเนี่ยะ เล่นแบบว่าระเบิดเลยเหรอ ท่าทางจะอาการหนักนะเนี่ยะ ว่าแต่จะอยู่ในเงื่อนไขการรับประกันหรือเปล่าหละแบบนี้

OverclockZone Member SatanNoi's Avatar

ของเราเคยเจอครั้ง เปิดเล่นบิตไว้ ควันฟุ้งออกจากเคสเลยล๊ะ ผลเมนบอร์ดไปสู่ที่ชอบจ้า ตั้งแต่นั้นลาขาดเลยพวกพาวเวอร์โนเนม แนะนำอีเนอแมกซ์เลยจ้า ไว้ใจได้

OverclockZone Member ซามูไรศพหมา's Avatar

ยี่ห้อไรหว่า เหอๆๆ

OverclockZone Member Lucious's Avatar

ผมเคยเจอแต่ทรานซิสเตอร์บนเมนบอร์ดระเบิด (ไอ้ตัวที่เหมือนถังน้ำมีขา2อัน สีน้ำเงินๆ)
    ตอนนั้นทำงานอยู่ เสียงดัง ปั้ง!! ตกใจนึกว่าใครยิงปืนข้างบ้าน
    ก็ยังทำงานได้ต่อไป เป็นปกติดี

หลายวันถัดมาเปลี่ยนการ์ดจอ เลยเห็นรอยไหม้บนฝาเคสกับทรานซิสเตอร์ที่ระเบิดตัวนั้น
    ถึงกับหนาวบอร์ดระเบิดแล้วทำไมเครื่องยังติดอยู่ฟระ

OverclockZone Member yuttavete's Avatar

คงเสียแต่เพาเวอร์มังครับ ส่วนอื่นจะเสียไหมคงต้องเทสดูครับ

OverclockZone Member GyeonWoo's Avatar

เคยระเบิดเหมือนกันฮะตอนนั้นเพื่อนมันนั่งหันหลังให้คอมผมพอดี
    มันบอกเฮ้ยทำไรวะจู่ๆก็เห็นทั้งหมดกลายเป็นสีขาวฟ้าๆไปแป๊ปนึง
    อูวผมละเสียวแทนมันเลยขนาดหันหลังให้นะเนี่ย - -"

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

พวก PSU ติดเคส ระวังไว้ก็ดีครับ บึ้มได้ง่ายๆ
    ยิ่งเพื่อนผม มันไปปรับเล่นเป้ฯ 110/115V. จาก 220-250 เสียบแล้วบึ้มเลย บอร์ดพังเลย

ของผมก็บึ้มไปแล้วครับ ของเคสiCute ติดมา เล่น NFS Underground2 อยุ่ดีๆ เครื่องดับหมด แต่ไฟเพาเวอร์ติด เลยกดค้างให้เครื่องดับสนิท พอเปิดอีกที ตูมเลยครับ แต่ไม่มีอย่างอื่นพัง โชคดีไป

ให้ร้านเช็คให้ครับ เพราะมีโอกาสว่าอุปกรณ์อย่างอื่นพังไปด้วย ตอนที่ระเบิด

Mac Addict User tassapon's Avatar

ของผมเคยเป็นเหมือนกัน ไฟแลบ ของ tsunami เหอๆ

อย่างอื่นไม่พัง แต่ ups ฟิวส์แตก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks