Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องความร้อนของZigmatex Achilles

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องความร้อนของZigmatex Achilles

เคสCM690กับE8200ไฟ1.400 FullLoad70ห้องแอร์นี่ถือว่าร้อนมั้ยครับ

ของผมไม่ทราบว่าพอจะเอามาเทียบกันได้มั้ยนะครับ
    E5200 @3.44GHz 275x12.5 เฉลี่ยอยู่ที่ 41 ํC FULL LOAD 55 ํC ไม่ได้เปิดแอร์ อุณหภูมิห้องราวๆ29-30
    XIGMATEK ACHILLES
    M/B MSI P35 PLATINUM
    CASE LIAN LI PC-007

Comment

ของผมใช้อีกตัวหนึ่งเป็นรุ่นที่ต่ำกว่าหน่อยรุ่น แมงป่องนั้นเอง หุหุ

ใช้ E7300 @ 3.5 7*500 ไฟ 1.5V ปกติทำได้อยู่ที่ 31 Full load ทำได้ไม่เกิน 50 ครับห้องประมาณ 28องศา ซิลิโคนขาวพัดลม 1900 RPM

Comment

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับขาล๊อคมันหรือเปล่าไม่รู้ มีอยู่ข้างนึงเหมือมันไม่ลงล๊อก

Comment

เปิดแอร์ยัง 70 ผมว่าล็อกไม่แน่นครับชัว

Comment

ลองถอดมาเกลี่ยซิลิโคนดีๆ ใส่ให้แน่นครับ ถอดบอร์ดออกมาเลย

Comment

ผมว่าเป็นที่ขาล็อก แน่นๆ เพราะผมได้ตัวแม่งป่องมาผมโมขาล็อก หมด

แต่ของผมทำแล้วถอดเข้าถอดออกยากเหมือนกัน แต่แน่นครับ

Comment

Originally posted by ROBOTICS_CLUB View Post
                เปิดแอร์ยัง 70 ผมว่าล็อกไม่แน่นครับชัว
                ไม่รู้จะแก้ยังไงครับ กดจบบอร์ดแทบหักมันยังไม่ลงเลย

Originally posted by Nero Angel View Post
                ลองถอดมาเกลี่ยซิลิโคนดีๆ ใส่ให้แน่นครับ ถอดบอร์ดออกมาเลย
                ถอดเข้าถอดออกจนเบื่อแล้วครับ

Originally posted by ThanaSoft View Post
                ผมว่าเป็นที่ขาล็อก แน่นๆ เพราะผมได้ตัวแม่งป่องมาผมโมขาล็อก หมด

แต่ของผมทำแล้วถอดเข้าถอดออกยากเหมือนกัน แต่แน่นครับ

ขอวิธีโมขาล๊อกมั่งครับ

Comment

ได้ครับ แต่ผมขออธิบายคราวๆ นะครับเพราะถ้าถ่ายรูป มาคงรำบาก

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมนะครับ
                  มี 1. น็อต 2 หุน เกรียวละเอียด ยาวอย่างต่ำ 2.5ซม 4 ตัว
                  2.แวนรอง ซื้อมา 15 ตัวเลย หุหุ
                  3. น็อตตัวเมีย 4 - 8 ตัว ใส่เยอะก็แข็งแรงครับ
                  แค่นี้ก็พอครับ

ส่วนวิธีถอดตัวยึดเก่าออก อันนี้ทำอยากหน่อยแต่ถ้ามี sink intel ตัวเก่าลองทดลองทอดดูก่อนนะครับมันเหมือนกัน

เดี่ยวผมเอารูปมาให้ดูดีกว่า จะได้เข้าใจมากยิ่งขึ้น

Comment

ได้รูปมาและ มันก็ลักษณะประมาณนี้นะครับ แต่ของผมไม่ได้ทำแน่นหนาขนานนี้อะ ของไม่ครบ

ถ้าพี่ไม่เข้าใจแอดเมมล์ผมมาคุยก็ได้อ่า ttrmstes_prim@hotmail.com

Comment

อันนี้อุณหภูมิหลัง ทำขาล็อก แต่ขอบบอกว่า ซื้อมาก็แกะแล้ว เลยไม่ได้ทดสอบ

Comment

ลองเพิ่มไฟเป็น1.40แล้วเอาความร้อนมาให้ดูที

Comment

เดียวผมเอาภาพเก่าๆ มาให้ดูละกันที่โอไปที่ 3.5 อะ

อันนี้ 3.5 ผมไม่ไ้ดถ่ายตอน Full load มาให้นะ อุณหภูมิห้องวันนั้น 29 ครับ

Comment

ไม่เห็นออนMSNเลยครับ ว่าจะคุยด้วยซะหน่อย

Comment

ออนอยู่นะครับแต่ไม่เห็นใครแอดมา้เลยอะ

Comment

Working...
                              X