Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPS เก่าๆ เรื่องที่เขาไม่ค่อยจะถาม ผมถาม????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• UPS เก่าๆ เรื่องที่เขาไม่ค่อยจะถาม ผมถาม????

คือ UPS ของผม ซื่อมาตั้งแต่ปี 1998 และไม่ได้ใช้ 2เดือน แล้วชาร์จ1คืนเอามาเปิดแล้วไฟสำรองมีนิดเดียว......ถามว่า
    1 อายุการใช้งาน UPS ทั่วไปประมาณกี่ปีครับ(เอารุ่นกลางๆ)
    2 ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ต้องใช้เวลาชาร์จนานเท่าไร
    3 แบตUPS มีแยกขาย เปลี่ยน หรือมีร้านซ่อมหรือเปล่าครับ
    ป.ล ตอบได้ทุกรูปแบบ ยินดีรับฟังครับ

1.อยู่ที่อายุแบต
    2.เอาไฟออกหมด แล้วเอาไฟเข้าให้เต็ม อย่างน้อยเดือนละครั้ง
    3.มี

Comment

แบต UPS ซื้อที่ไหนคับ
      แล้วตอนไปซื้อต้องบอกขนาด UPS ว่ากี่ Watt กี่ VA เปล่าคับ หรือว่าใช้ได้เหมือนกันหมด

Comment

ขอทราบร้านด้วยครับ ของผมก็เสียอยู่เหมือนกัน ราคาค่าซ่อมด้วยก็ดีครับ หรือว่าซื้อใหม่เลยดีกว่า

Comment

ผมซื้อแบตแห้ง12โวลที่ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์มาเปลี่ยนก็ใช้ได้ครับ

Comment

1.เกิน 3 ปีขึ้นไปครับ ไม่เกี่ยวกับอายุแบตนะครับ นับเฉพาะแผงวงจรและตัวควบคุม
            2.ก็ชาร์จไปเรื่อยๆแหละครับ
            3.แบตต้องไปหาที่ศูนยของผู้ให้บริการนะครับ

Comment

ศูนย์ให้บริการหมายถึงร้านที่ซื้อเหรอคับ เพราะทั่วๆไปไม่มีสติกเกอร์ติดว่าบริษัทไหนหรอก มีแต่บอกว่าซื้อร้านไหนเฉยๆ ร้านที่เราซื้อมาจะมีขายแบตรึเปล่าคับ

ถ้าเปลี่ยนได้จะประหยัดไปเยอะ ผมซื้อ UPS ใหม่เพราะแบตเสื่อมหลายเครื่องแล้วเนี่ย

Comment

Originally posted by jong11 View Post
                ผมซื้อแบตแห้ง12โวลที่ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์มาเปลี่ยนก็ใช้ได้ครับ
                ท่าน jong11 บอกวิธีการทำหน่อยได้ไหมครับ กลัวมันระเบิด รีวิวด้วยก็ดีนะครับ
                แล้วเจ้าแบตแห้ง12V นี่ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ

ป.ล. เซียนท่านอื่นที่เคยทำแนะนำด้วยครับ webmaster พอมีวิธีไหมครับ

Comment

ศูนย์ให้บริการ หมายถึง ศูนย์ที่ผู้ผลิตแต่งตั้งให้เป็นศูนย์บริการหลังการขายแก่ลูกค้าครับ
                  --------------------
                  อย่างยี่ห้อ APC ก็ศูนย์ APC คล้ายๆรถยนต์นั่นแหละครับ ศูนย์ฮอนด้า ศูนย์โตโยต้า ที่มีไว้สำหรับบริการหลังการขายครับ ส่วนร้านที่ขายนั้นถามเขาดูจะทราบครับ ให้เขาเช็คให้เราได้ว่าศูนย์บริการอยู่ที่ไหนครับ

Comment

ผมได้มาแล้วครับแบตของ UPS นี่แหละ ตามร้านประกอบคอมทั่วไป 550฿ เหลือ490฿ ยี่ห้อLION
                    รายละเอียดถ้าไม่ขี้เกียจเดี๋ยวพรุงนี้มาโพสพร้อมผล......
                    (ออ ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ ที่กรุงเทพ คงถูกกว่านี้ ดีไม่ดี ว่ากันอีกที ไม่ซีเรียสครับ)
                    Last edited by hideto13; 20 Mar 2007, 17:51:39.

Comment

Originally posted by hideto13 View Post
                      ผมได้มาแล้วครับแบตของ UPS นี่แหละ ตามร้านประกอบคอมทั่วไป 550฿ เหลือ490฿ ยี่ห้อLION
                      รายละเอียดถ้าไม่ขี้เกียจเดี๋ยวพรุงนี้มาโพสพร้อมผล......
                      (ออ ผมอยู่เชียงใหม่นะครับ ที่กรุงเทพ คงถูกกว่านี้ ดีไม่ดี ว่ากันอีกที ไม่ซีเรียสครับ)
                      โพสต์เลยคับ อยากรู้พอดี

Comment

Originally posted by sunserus View Post
                        โพสต์เลยคับ อยากรู้พอดี

มาแว้ววว ครับ หลังจากดูหน้าตาด้วยวิธีแบบชาวบ้านก็ มีเท่าที่จำได้ยี่ห้อ lion 12V 7.5A
                        แล้วก็จับถอกเกราะUPS เปลี่ยนแบต ชาร์จ 4ทุ่ม พอตี4 ไฟดับพอดี(ฝนกำลังจะตกล้างหมอกควันแล้วเย้!!)ก็เลยถอดปลั๊กซะ
                        แล้วตอนเช้า ก็เทสกับ notebook สเป็กบ้านๆ pentium M 1.66
                        เปิดก็โอเคได้เกิน5นาที แต่ไม่มีอะไรมาวัดว่ามันดี จ่ายตรงหรือไม่ ก็เลยเสียบพัดลมป่าคน อีก1
                        ปรากฎว่าก็เป่าได้แรงแต่มีเสียงอือๆๆนิดหน่อย เป็นเพราะไฟยังไม่เต็มหรือมันได้แค่นี้ก็ไม่ทราบ

ไม่เป็นไรครับก็ถือว่าประหยัดกว่าซื้อUPS ตัวใหมอยู่หลายขุมสำหรับคนจนๆอย่างผม

Comment

ที่ร้าน อมร มีครับ

Comment

Originally posted by hideto13 View Post
                            คือ UPS ของผม ซื่อมาตั้งแต่ปี 1998 และไม่ได้ใช้ 2เดือน แล้วชาร์จ1คืนเอามาเปิดแล้วไฟสำรองมีนิดเดียว......ถามว่า
                            1 อายุการใช้งาน UPS ทั่วไปประมาณกี่ปีครับ(เอารุ่นกลางๆ)
                            2 ถ้าไม่ได้ใช้นานๆ ต้องใช้เวลาชาร์จนานเท่าไร
                            3 แบตUPS มีแยกขาย เปลี่ยน หรือมีร้านซ่อมหรือเปล่าครับ
                            ป.ล ตอบได้ทุกรูปแบบ ยินดีรับฟังครับ
                            ง่ายสุด it city มีสาขาเยอะ
                            ถอดของเก่าออกมา แล้วถือเดินไปเทียบเลยครับ

Comment

อยู่จันค่ะ ขายตั้ง700 แพงมากๆๆ

Comment

Working...
                              X