Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมผม OC Phenom X4 9650 ไม่ได้ครับช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ช่วยทีครับ

ปล.ผมใช้พัดลม ที่แถมมากับ CPU จะ OC เต็มที่ได้แค่ไหนครับ

Comment

...........รออยู่ครับ

Comment

........... T_T อะ ช่วยทีครับ

Comment

แล้วใส่ค่านี้เข้าไปมันเพิ่มเป็น 2.76 กิ๊กไหมครับ ถ้าได้ก้แสดงว่าคลณอกได้ ส่วนการเติมไฟนี้ผมลองดันไปที่1.360 เพราะมันเป็นค่าที่ดีสุดของผมตอนนี้

ส่วนไอ้คำเตือนที่เตือนก้ไม่มีไร มันเตือนว่า ท่านกำลังปรับแรงดันไฟด้วยตัวเอง

ส่วนแรงดันไฟของซีพียูคือ Vore Volttage ถ้าท่านเล่นๆไปแล้วดับ หรือค้าง ก้ค่อยเติมไฟในส่วนนี้นะครับ

ถ้ามันเพิ่มเป้น 2.7 แล้ว ท่านจะเห็นความแตกต่าง แรงขึ้นเยอะครับ

ส่วนเรื่องพัดลม ก็ได้ครับ เดิมก้ได้ แต่อุณหภุมิรุ่นนี้จะอยู่ที่ 55-58 เลยทีเดียว ในกรณีทำงานเต็มที่กับพวกเกมสืโหด

ถ้าซื้อซิงค์ใหม่มาใส่ก็จะอยู่ที่ 51-52 ไม่เกินนี้ ต่ำสุดที่ 27-28 ครับ ลองคล๊อกดูครับ บอรืดท่านคล้ายๆบอร์ดผม ในระยะ 240 นี่สบายครับ ได้แน่นอนครับ

Comment

Originally posted by dodge2009 View Post
            แล้วใส่ค่านี้เข้าไปมันเพิ่มเป็น 2.76 กิ๊กไหมครับ ถ้าได้ก้แสดงว่าคลณอกได้ ส่วนการเติมไฟนี้ผมลองดันไปที่1.360 เพราะมันเป็นค่าที่ดีสุดของผมตอนนี้

ส่วนไอ้คำเตือนที่เตือนก้ไม่มีไร มันเตือนว่า ท่านกำลังปรับแรงดันไฟด้วยตัวเอง

ส่วนแรงดันไฟของซีพียูคือ Vore Volttage ถ้าท่านเล่นๆไปแล้วดับ หรือค้าง ก้ค่อยเติมไฟในส่วนนี้นะครับ

ถ้ามันเพิ่มเป้น 2.7 แล้ว ท่านจะเห็นความแตกต่าง แรงขึ้นเยอะครับ

ส่วนเรื่องพัดลม ก็ได้ครับ เดิมก้ได้ แต่อุณหภุมิรุ่นนี้จะอยู่ที่ 55-58 เลยทีเดียว ในกรณีทำงานเต็มที่กับพวกเกมสืโหด

ถ้าซื้อซิงค์ใหม่มาใส่ก็จะอยู่ที่ 51-52 ไม่เกินนี้ ต่ำสุดที่ 27-28 ครับ ลองคล๊อกดูครับ บอรืดท่านคล้ายๆบอร์ดผม ในระยะ 240 นี่สบายครับ ได้แน่นอนครับ
            ตอใส่ค่าพวกนี้ใส่ได้แต่ตอนจะปรับไฟ CPU มันเป็นแบบในภาพที่ 2 ครับ

Comment

อัดไฟเข้าไป ปรับบัสไป ทดแรม เพิ่มไฟแรม ล็อคบัสpci100 ง่ายๆ ลองดูเป็นแนวทาง ดูค่า HT ด้วยล่ะ อย่าให้สูงเกิน

ปล. มั่วเอา เพราะไม่เคยใช้ แต่อยากช่วย

Comment

แลกกับ E7200@4.0Ghz แบบโหลดบิตทั้งวันมั้ยครับ ไม่มีดับ

Comment

Originally posted by cnm_0985 View Post
                  แลกกับ E7200@4.0Ghz แบบโหลดบิตทั้งวันมั้ยครับ ไม่มีดับ
                  คนละ socket ครับ

Comment

ไม่เป็นไรครับ ในรูปที่2

มันเตือนว่าคุณปรับค่าแรงดันไฟไปจากเดิม เฉยๆ ก็เป็นปกติของคนทำโอเวอร์คล๊อกอยู่แล้ว ว่าแต่มันบูตขึ้นและได้ค่าจากการโอเวอร์คล๊อกเพิ่มขึ้น ไม่ต้องกังวลครับ บอร์ดคุณทำมาสำหรับโอเวอร์คล๊อกอยู่แล้ว และบอร์ดพวกนี้สามารถปรับแต่งรายละเอียดได้มากจริงๆ

ป.ล. ของผม ได้ 2.9 กิ๊กแล้วนะครับ พยายามดูนะครับ

Comment

Originally posted by dodge2009 View Post
                      ไม่เป็นไรครับ ในรูปที่2

มันเตือนว่าคุณปรับค่าแรงดันไฟไปจากเดิม เฉยๆ ก็เป็นปกติของคนทำโอเวอร์คล๊อกอยู่แล้ว ว่าแต่มันบูตขึ้นและได้ค่าจากการโอเวอร์คล๊อกเพิ่มขึ้น ไม่ต้องกังวลครับ บอร์ดคุณทำมาสำหรับโอเวอร์คล๊อกอยู่แล้ว และบอร์ดพวกนี้สามารถปรับแต่งรายละเอียดได้มากจริงๆ

ป.ล. ของผม ได้ 2.9 กิ๊กแล้วนะครับ พยายามดูนะครับ
                      ผมลองปรับ 230*10.5 แล้วลองปรับไฟ CPU 1.30 ไฟแรม 1.85 กว่าๆ โดยที่ปล่อยให้ขึ้นตามภาพที่ 2 แล้วพอ boot มันก็ re เอง หลังจากคำว่า welcome เสร็จอะครับ

หรือว่าเป็นที่ ซิงค์เดิม หรือเพราะ Ram ผมใช้ kingston 1GB bus 800 *2

Comment

คงต้องทดแรมแล้วครับ

ผมคิดว่าบัสแรมคงรับไม่ไหว ให้ปรับที่ Set Memory Clock ของคุณน่าจะเป็น 1:2 ก็คือ 4X

ลองลดลงมาครับ สัก 2.33 หรือ ต่ำกว่า4X หรือ 1:1 เพื่อความชัว ค่าของ 1:1 ในบอร์ดนี้ก็คือ 2X ครับ

ผมคิดว่าแรมรับไม่ไหว แล้วลองคล๊อกดูครับ ไฟซีพียูลองแค่ 1.3 แรม + แค่1 ก่อน ถ้าไม่ได้บวกไฟแรมเพิ่ม เป็น2 และ 3 ตามลำดับ

ปัญหาของพี่ ผมคิดว่าน่าจะที่RAm ครับ ส่วนไอ้ตัวคูณ AMD Phenom ยี่ห้อนี้ มันมีมาให้ถึง 11.5 ครับ ปรับที่่ 11.5 ได้เลยคือค่าเดิมๆของมัน ลองดูนะครับ บอร์ดพี่คล้ายๆของผมแหละ เลือกปรับได้ง่ายครับ ทดแรมก็ง่าย ลองไล่ๆดูครับ 240 ไม่น่ามีปัญหานะครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่ 255 *11.5 bus 1033

Comment

คงต้องทดแรมแล้วครับ

ผมคิดว่าบัสแรมคงรับไม่ไหว ให้ปรับที่ Set Memory Clock ของคุณน่าจะเป็น 1:2 ก็คือ 4X

ลองลดลงมาครับ สัก 2.33 หรือ ต่ำกว่า4X หรือ 1:1 เพื่อความชัว ค่าของ 1:1 ในบอร์ดนี้ก็คือ 2X ครับ

ผมคิดว่าแรมรับไม่ไหว แล้วลองคล๊อกดูครับ ไฟซีพียูลองแค่ 1.3 แรม + แค่1 ก่อน ถ้าไม่ได้บวกไฟแรมเพิ่ม เป็น2 และ 3 ตามลำดับ

ปัญหาของพี่ ผมคิดว่าน่าจะที่RAm ครับ ส่วนไอ้ตัวคูณ AMD Phenom ยี่ห้อนี้ มันมีมาให้ถึง 11.5 ครับ ปรับที่่ 11.5 ได้เลยคือค่าเดิมๆของมัน ลองดูนะครับ บอร์ดพี่คล้ายๆของผมแหละ เลือกปรับได้ง่ายครับ ทดแรมก็ง่าย ลองไล่ๆดูครับ 240 ไม่น่ามีปัญหานะครับ ตอนนี้ผมอยู่ที่ 255 *11.5 bus 1033

ถ้าปรับแล้ว CPU ผมจะทำงาน 4 คอร์เหมือนเดิมรึป่าวครับ เพราะผมชื่อมาเพื่อเล่น GTA IV อะครับ

Comment

ไฟแรม 2.0-2.1
                            ไฟซีพียู 1.35-1.4
                            ลองดูครับ

Comment

อ้อ งั้นลองสูตรนี้ดูมั้ยล่ะครับ
                              235x11.5
                              CL RAM 5-5-5-15
                              ไฟซีพียู 1.35-1.4
                              ไฟแรม 2.0-2.1

Comment

5-5-5-15 ดูตรงไหนอะครับ ปรับไม่เป็น

Comment

Working...
                                X