Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเปลี่ยนพัดลม แต่ใช้ซิ้งเดิมจะเย็นขึ้นไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเปลี่ยนพัดลม แต่ใช้ซิ้งเดิมจะเย็นขึ้นไหมครับ

คือผมคิดว่า จะ เปลี่ยน พัดลม CPU ให้มันแรงๆ เผื่อจะเย็นขึ้น

Tt 80mm 1300-4800rpm / 21.6-72.5 cfm
    หรือ
    Vizo 80 mm 2900rpm / 36 cfm

ก็เลยอยากรู้ว่ามันจะเย็นขึ้นไหมครับ ใช้ซิ้งติด CPU เดิมๆๆอะครับ

ปล. เพราไม่รู้ว่า พัดลมที่แถมมาให้ มัน cfm เท่าไร

เปรี่ยนทั้งซิ้ง จะดูดีกว่านะครับ

Comment

งบไม่เยอะแล้วคิดว่า

ตรง บอด M2N32-SLI ตรง ซิ้ง CPU กับ ฮิปไปท์ มัน ห่.าง กันนิดเดียวกลัวซื้อมาแล้ว ใส่มะได้แย่เลย -*-

Comment

ถ้างบน้อย จะเปลี่ยนพัดลม แต่ซิงค์เดิม ก็ได้ครับ

ผมก็เคยทำนะ เอาพัดลมขนาดเดิม Size เดิมเด๊ะๆ เลย (For AMD) แต่รอบพัดลม 6000 Rpm (จัดเชียว)

เปิดทีนี่ วี๊งงงงงงงง...... ดังจริงๆ ครับ เสียงรอบจัดมาก แต่มันก็เป่าได้ดีขึ้นนะ สรุป ก็เย็นขึ้นมาหน่อย น่ะครับ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
          ถ้างบน้อย จะเปลี่ยนพัดลม แต่ซิงค์เดิม ก็ได้ครับ

ผมก็เคยทำนะ เอาพัดลมขนาดเดิม Size เดิมเด๊ะๆ เลย (For AMD) แต่รอบพัดลม 6000 Rpm (จัดเชียว)

เปิดทีนี่ วี๊งงงงงงงง...... ดังจริงๆ ครับ เสียงรอบจัดมาก แต่มันก็เป่าได้ดีขึ้นนะ สรุป ก็เย็นขึ้นมาหน่อย น่ะครับ
          อ่าครับ แล้วไอ 6000 rpm นี่หาซื้อได้ที่ไหนอะครับ แล้ว ราคาด้วย

Comment

ผมก็ซิ้งค์เดิมๆ แต่หาหัวแปลงเอา พัดลมเดิม 7เซน ซื้อ box แปลงเป็น 8 เซนแล้วใส่พัดลมตัว 3xxx rpm ก็เย็นขึ้นครับ ลดลงหลายองศา(สำหรับคนไม่มีเงิน)

Comment

น่าลองครับ โดยเฉพาะกับซิ้งค์เดิมของ 6000+ กับพัดลม 12 ซม.

Comment

ซิ้งจีนไงครับ 4xx บาทอะครับ น่าจะแก้ปัญหาได้นะ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                  ผมก็ซิ้งค์เดิมๆ แต่หาหัวแปลงเอา พัดลมเดิม 7เซน ซื้อ box แปลงเป็น 8 เซนแล้วใส่พัดลมตัว 3xxx rpm ก็เย็นขึ้นครับ ลดลงหลายองศา(สำหรับคนไม่มีเงิน)
                  พัดลมนี่แบบไหนก็ได้ใช่ไหมครับ เช่น พัดลมติดเคส พัดลม CPU อะไรแบบนี้อ่า
                  แนะนำ พัดลมดีๆ ซักตัวให้หน่อยครับ...

Comment

Originally posted by hash View Post
                    น่าลองครับ โดยเฉพาะกับซิ้งค์เดิมของ 6000+ กับพัดลม 12 ซม.
                    รู้สึกว่า sink ของ 6000+ ไม่น่าจะใส่ 120mm ได้นะครับ ลองสังเกตุที่ Sink ดี ๆครับผม ฐานพัดลมมันเป็นอีกแบบครับ ตอนแรกผมก็อยากเปลี่ยนครับผม แต่พอดูไปดูมา กลัวซื้อมาเสียของครับ เลยยังไม่เอา

Comment

Working...
                    X